PDA

View Full Version : Chọn sữa cho bé 1 tuổi

ChimCanhCut100786
25-09-2011, 06:28 PM
Chào các Mẹ!
Bé nhà mình vừa thôi nôi được mấy ngày. Mình định đổi sữa cho bé nhưng chưa biết chọn loại sữa nào. Hiện tại bé đang uống sữa HiPP. Theo mình biết thì HiPP không có sữa cho các bé lớn hơn, hông lẽ từ giờ tới 2-3 tuổi, cứ uống HiPP hoài?
Hiện tại bé nhà mình bú 240ml/1 bình, mỗi ngày ít nhất thì 3 cữ như thế. Mình thắc mắc không biết khi nào thì cho bé chuyển sang uống sữa bằng ly vì bé nhà mình uống nước bằng ly hay bị sặc lắm. Có bé nào 2-3 tuổi vẫn bú bình không nhỉ?
Mong nhận được nhiều góp ý của các Mẹ!

quangcao_hoanghai
25-09-2011, 06:53 PM
Chào các Mẹ!
Bé nhà mình vừa thôi nôi được mấy ngày. Mình định đổi sữa cho bé nhưng chưa biết chọn loại sữa nào. Hiện tại bé đang uống sữa HiPP. Theo mình biết thì HiPP không có sữa cho các bé lớn hơn, hông lẽ từ giờ tới 2-3 tuổi, cứ uống HiPP hoài?
Hiện tại bé nhà mình bú 240ml/1 bình, mỗi ngày ít nhất thì 3 cữ như thế. Mình thắc mắc không biết khi nào thì cho bé chuyển sang uống sữa bằng ly vì bé nhà mình uống nước bằng ly hay bị sặc lắm. Có bé nào 2-3 tuổi vẫn bú bình không nhỉ?

theo tui là sũa mẹ tốt bé và bổ cho bố :insane::insane::insane::insane:

haucan2006
25-09-2011, 09:02 PM
cái này ko lên web trẻ thơ hỏi bạn ơi ... vô đây mỗi người 1 ý bạn còn khó chọn hơn nữa ak .. trong đây toàn cao thủ chém gió , spam ko hà

SóiĐiên
25-09-2011, 09:37 PM
Hỏi ở đây chả khác nào làm hồ câu spam và sẽ nhận được những comment chả ra gì ! Vào webtretho và lamchame mà hỏi bạn ạ !

Mancini
26-09-2011, 06:31 AM
:stereo:Mỗi loại sữa được thiết kế thành phần cho mỗi lứa tuổi...Bạn phải thử thôi...chủ yếu là con bạn thích hợp với loại sữa nào...và điều kiện kinh tế của bạn ra sao...Sữa thì có quá nhiều loại...

Bé nhà mình Dưới 1 tuổi uống Dielac...Hơn 1 tuổi, mình cho uống thử Dumex với X.O, Friso - nhưng cháu không chịu uống vì béo quá...uống vào là Nôn và tiêu chảy...Sau đó lại quay về cho uống Dielac Anpha thì lại bình thường...

Còn chuyện Bú bình thì tùy cháu...Bé nhà mình 28 tháng...vẫn lăn quay ra cầm bình bú thôi:stereo:

SóiĐiên
26-09-2011, 10:09 AM
Con mình cũng tính nhà nghèo, chỉ ok với Dielac, uống sữa khác là tẩy chay sữa ngay :ty2: Cứ Dielac 2 phà phà 1 ngày 4 bình + 3 lần cháo, thế mới lùn =))

ChimCanhCut100786
26-09-2011, 01:37 PM
cái này ko lên web trẻ thơ hỏi bạn ơi ... vô đây mỗi người 1 ý bạn còn khó chọn hơn nữa ak .. trong đây toàn cao thủ chém gió , spam ko hà

Mình cũng có lên webtretho rồi. Vì là dân Nha Trang nên cứ vào hỏi thử xem có Mẹ nào góp ý không thì cũng gần gũi hơn ấy mà, hihi...

Bạn nào spam thì mình đành chiu chứ sao...

ChimCanhCut100786
26-09-2011, 01:38 PM
Hỏi ở đây chả khác nào làm hồ câu spam và sẽ nhận được những comment chả ra gì ! Vào webtretho và lamchame mà hỏi bạn ạ !

Mình vào những trang web đó rồi bạn ạ. Cảm ơn bạn nhé! Đúng là có một số comment hơi kỳ kỳ...

kachip
26-09-2011, 01:41 PM
bạn dùng similac đi, mình thấy similac rất tốt đó! con mình mới 6th thôi nhưng mình thấy thằng cháu 1 tuổi, mẹ nó cho nó uống bằng ly rồi. Bé uống như thế nào còn tùy vào mẹ nữa bạn à. Chúc gia đình bạn sức khỏe nha!

ChimCanhCut100786
26-09-2011, 01:47 PM
:stereo:Mỗi loại sữa được thiết kế thành phần cho mỗi lứa tuổi...Bạn phải thử thôi...chủ yếu là con bạn thích hợp với loại sữa nào...và điều kiện kinh tế của bạn ra sao...Sữa thì có quá nhiều loại...

Bé nhà mình Dưới 1 tuổi uống Dielac...Hơn 1 tuổi, mình cho uống thử Dumex với X.O, Friso - nhưng cháu không chịu uống vì béo quá...uống vào là Nôn và tiêu chảy...Sau đó lại quay về cho uống Dielac Anpha thì lại bình thường...

Còn chuyện Bú bình thì tùy cháu...Bé nhà mình 28 tháng...vẫn lăn quay ra cầm bình bú thôi:stereo:

Đúng là có nhiều loại thật. Chả là bé nhà mình hơi nhẹ cân. Vừa thôi nôi được mấy ngày mà chỉ có 8.2kg thôi. Mình cứ an ủi chắc tại bé giống mình. Với lại là mình thấy bé cũng khá cứng cáp (biết đi hồi 11 tháng) nên chắc không phải suy dinh dưỡng. Nghe mọi ngừoi khuyên bé nào tăng cân ít thì nên dùng Pedia Sure của Abbott. Mình định cho bé uống thêm sữa này vào buổi tối.

28 tháng là hơn 2 tuổi nhỉ? 2-3 tuổi vẫn bú bình thì chắc bé mình cứ từ từ.

ChimCanhCut100786
26-09-2011, 01:49 PM
Con mình cũng tính nhà nghèo, chỉ ok với Dielac, uống sữa khác là tẩy chay sữa ngay :ty2: Cứ Dielac 2 phà phà 1 ngày 4 bình + 3 lần cháo, thế mới lùn =))

Chà! 3 bữa cháo + 4 cũ sữa. Giỏi thế! Bé em ăn cháo ít lắm, chưa được 1/2 chén. Đang sợ bé không đu chất nè...

ChimCanhCut100786
26-09-2011, 01:53 PM
bạn dùng similac đi, mình thấy similac rất tốt đó! con mình mới 6th thôi nhưng mình thấy thằng cháu 1 tuổi, mẹ nó cho nó uống bằng ly rồi. Bé uống như thế nào còn tùy vào mẹ nữa bạn à. Chúc gia đình bạn sức khỏe nha!

Nếu mình không nhầm thì Similac cho bé đến 1 tuổi thôi. Như bé nhà mình mà muốn dùng Similac của Abbott thì phải dùng Gain Plus đấy.
1 tuổi đã uống sữa bằng ly rồi á? Giỏi thế! Bé nhà mình cũng uống nước bằng lý được rồi nhưng hay bị sặc lắm. Mình chưa thử cho bé uống sữa bằng ly. Tại bé bú 240ml/1 cữ, mình sợ bé làm đổ hết thì...uổng...

Mancini
26-09-2011, 02:49 PM
:cuoisunrang::cuoisunrang:Nếu chịu bú bình cũng được...ko sao..

Bé nhà mình uống sữa hộp Cô Gái Hà Lan..nhưng vẫn phải cắt ra đổ vào bình nằm uống..:cuoisunrang::cuoisunrang:

:rss_small::rss_small:1 ngày đêm uống 8-10 hộp Cô Gái Hà Lan 180mil...chưa kể ăn và sữa bột uống trước khi đi ngủ:rss_small:

kachip
26-09-2011, 02:55 PM
Nếu mình không nhầm thì Similac cho bé đến 1 tuổi thôi. Như bé nhà mình mà muốn dùng Similac của Abbott thì phải dùng Gain Plus đấy.
1 tuổi đã uống sữa bằng ly rồi á? Giỏi thế! Bé nhà mình cũng uống nước bằng lý được rồi nhưng hay bị sặc lắm. Mình chưa thử cho bé uống sữa bằng ly. Tại bé bú 240ml/1 cữ, mình sợ bé làm đổ hết thì...uổng...

Dung roi ban ah, similac Gain IQ plus++, gain plus. gain kid va grow cho be den 6tuoi luon do

Nội gián
26-09-2011, 03:22 PM
Chào các Mẹ!

Chà chà, thớt chỉ dành cho các mẹ thôi sao??? Trên này có mấy ông bố chăm con giỏi lắm nhé :D

Đúng là nếu muốn tư vấn sát sao, thực tế thì bạn nên tham khảo webtretho hoặc lamchame, chứ trên này thì ít người tư vấn mấy vụ này. Hỏi trên này, thì may ra nhận được kinh nghiệm chăm con của một vài người thôi.

Chuyện bé bú bình hay uống ly thì do bố mẹ tập bạn ạ! Lớp thằng ku nhà mình (3 tuổi) vẫn có rất nhiều cháu bú bình. Bạn nên tập cháu sớm, sau này đỡ mất công mình mà đi học thì cũng tiện cho cô giáo.

Việc chọn sữa như nhà Man nói, là nó phải phù hợp với bé. Không phải cứ sữa đắt tiền, thương hiệu lớn là đã tốt (với từng cháu) đâu. Ku nhà mình thì uống sữa tươi từ lúc 2 tuổi (sau khi dứt bú mẹ), vừa tiện cho mình (đỡ công pha) lại thấy phù hợp với cháu. Mình cũng tham khảo nhiều trên mạng, thì thấy ở nước ngoài trẻ con uống sữa tươi chứ không dùng sữa công thức (tức sữa bột). Tuy nhiên chất lượng sữa tươi của mình với nước ngoài thì khác nhau lắm lắm... Dạo trước cu nhà mình dùng Cô gái Hà Lan, có lần thấy trong thùng có hộp trương phồng kiểu như con ễnh ương thế là chuyển sang Vinamilk 100%. Lúc về Bắc bé rất thích uống sữa Mộc Châu, khổ nỗi loại này Nha Trang lại không có. Từ ngày có TH nghe đồn quảng cáo là sữa sạch mình cũng mua thử, thấy thơm và béo hẳn, giờ thì dùng loại đó luôn.

Ku nhà mình được cái dễ chịu. Cứ cắm ống hút thôi... Ngày 7 hộp 180ml

ChimCanhCut100786
26-09-2011, 04:32 PM
:cuoisunrang::cuoisunrang:Nếu chịu bú bình cũng được...ko sao..

Bé nhà mình uống sữa hộp Cô Gái Hà Lan..nhưng vẫn phải cắt ra đổ vào bình nằm uống..:cuoisunrang::cuoisunrang:

:rss_small::rss_small:1 ngày đêm uống 8-10 hộp Cô Gái Hà Lan 180mil...chưa kể ăn và sữa bột uống trước khi đi ngủ:rss_small:

Bé nhà bạn bú được nhiều thế! Mình cũng đang định cho bé bú thêm sữa tươi nè...

ChimCanhCut100786
26-09-2011, 10:22 PM
Chà chà, thớt chỉ dành cho các mẹ thôi sao??? Trên này có mấy ông bố chăm con giỏi lắm nhé :D

Đúng là nếu muốn tư vấn sát sao, thực tế thì bạn nên tham khảo webtretho hoặc lamchame, chứ trên này thì ít người tư vấn mấy vụ này. Hỏi trên này, thì may ra nhận được kinh nghiệm chăm con của một vài người thôi.

Chuyện bé bú bình hay uống ly thì do bố mẹ tập bạn ạ! Lớp thằng ku nhà mình (3 tuổi) vẫn có rất nhiều cháu bú bình. Bạn nên tập cháu sớm, sau này đỡ mất công mình mà đi học thì cũng tiện cho cô giáo.

Việc chọn sữa như nhà Man nói, là nó phải phù hợp với bé. Không phải cứ sữa đắt tiền, thương hiệu lớn là đã tốt (với từng cháu) đâu. Ku nhà mình thì uống sữa tươi từ lúc 2 tuổi (sau khi dứt bú mẹ), vừa tiện cho mình (đỡ công pha) lại thấy phù hợp với cháu. Mình cũng tham khảo nhiều trên mạng, thì thấy ở nước ngoài trẻ con uống sữa tươi chứ không dùng sữa công thức (tức sữa bột). Tuy nhiên chất lượng sữa tươi của mình với nước ngoài thì khác nhau lắm lắm... Dạo trước cu nhà mình dùng Cô gái Hà Lan, có lần thấy trong thùng có hộp trương phồng kiểu như con ễnh ương thế là chuyển sang Vinamilk 100%. Lúc về Bắc bé rất thích uống sữa Mộc Châu, khổ nỗi loại này Nha Trang lại không có. Từ ngày có TH nghe đồn quảng cáo là sữa sạch mình cũng mua thử, thấy thơm và béo hẳn, giờ thì dùng loại đó luôn.

Ku nhà mình được cái dễ chịu. Cứ cắm ống hút thôi... Ngày 7 hộp 180ml

Trước tiên thì cho mình xin lỗi vì chỉ xin ý kiến của các Mẹ mà quên mất các Bố và cả các bạn nữa, hihi...

Mình cũng có lên Webtretho và Lamchame rồi nhưng mình muốn nghe thêm ý kiến của các bạn đồng hương nên mới vào NTC.

Nói đến chuyện sữa tươi, mình cũng đang tìm hiểu loại sữa tươi cho bé nhà mình. Nghe nói, Pedia Sure của Abbott cũng có loại sữa nước nhưng lại không phải sữa tươi à.

ChimCanhCut100786
26-09-2011, 10:26 PM
Dung roi ban ah, similac Gain IQ plus++, gain plus. gain kid va grow cho be den 6tuoi luon do

Hôm vừa rồi đi Sinh nhật bé IQ, mình mới có ý định cho bé đổi sang Gain Plus. Với lại mình cũng nghe đến Pedia Sure, định cho bé dùng loại này vào buổi tối vì bé nhà mình 1 tuổi rổi mà chỉ có 8.2kg thôi.

Nội gián
27-09-2011, 10:01 AM
Nói đến chuyện sữa tươi, mình cũng đang tìm hiểu loại sữa tươi cho bé nhà mình. Nghe nói, Pedia Sure của Abbott cũng có loại sữa nước nhưng lại không phải sữa tươi à.

Bạn toàn hỏi sữa ngoại thì chịu rồi. Chưa nghe loại này bao giờ luôn. Sữa nước nhưng là sữa tươi hay sữa công thức pha sẵn??? Mình nghĩ loại này chắc giống với sữa Ensure dành cho người lớn mới ốm dậy, có nghĩa là nó bổ sung rất nhiều chất, nhiều năng lượng... nếu thế thì không gọi là "tươi" được. Mà cái loại này, nghe đâu uống thời gian dài là không tốt đâu...

ChimCanhCut100786
27-09-2011, 10:26 AM
Bạn toàn hỏi sữa ngoại thì chịu rồi. Chưa nghe loại này bao giờ luôn. Sữa nước nhưng là sữa tươi hay sữa công thức pha sẵn??? Mình nghĩ loại này chắc giống với sữa Ensure dành cho người lớn mới ốm dậy, có nghĩa là nó bổ sung rất nhiều chất, nhiều năng lượng... nếu thế thì không gọi là "tươi" được. Mà cái loại này, nghe đâu uống thời gian dài là không tốt đâu...

Sữa của Abbott đó bạn à. Dạo này có quảng cáo trên tivi đấy. Nhưng sữa quảng cáo trên tivi là sữa bột. Mình nghe nói sữa nước Pedia Sure tưởng là sữa tươi nhưng không phải mà là sữa công thức pha sẵn (để tiện đi đâu đó mà).

Đúng rồi đó bạn. Ensure là cho người lớn còn Pedia Sure là cho baby. Vì bé nhà mình hơi nhẹ cân nên mình định cho bé uống thêm sữa này, hihi...

SóiĐiên
27-09-2011, 10:54 AM
Pedia Sure là dành cho trẻ biếng ăn, bạn cứ thứ cho bé uống xem có ăn được nhiều không ? Thôi nôi rồi mà 8,2kg thì nói trộm vía ( bắt chước người Bắc :D ) hơi bé thật ! Bé nhà mình 8tháng 10kg mà mình còn thấy bé quá :nerves:
Nhiều Bố chăm con cũng tốt lắm chứ đâu nhất thiết cứ hỏi các Mẹ :wave2:

Nội gián
27-09-2011, 10:56 AM
Ðang đọc: 5(4 thành viên và 1 khách)
Nội gián, ChimCanhCut100786, Mancini+, SóiĐiên

Mọi người có vẻ hợp rơ với mợ Cánh cụt nhỉ??? :21:

Sr spam!!!

ChimCanhCut100786
27-09-2011, 11:42 AM
Tình hình là bị mọi người phản ánh nhiều về cái chuyện mình chỉ xin ý kiến các Mẹ mà quên các Bố nên mình chính thức xin lỗi các Bố nhé! Sẵn đây xin đính chính là mình xin ý kiến của các Mẹ, các Bố và tất cả những ai yêu các bé...nhé!
PS: Đúng là hình như những bạn vào topic của mình toàn các Bố thì phải, hehe....thú vị ghê!

ChimCanhCut100786
27-09-2011, 11:47 AM
Pedia Sure là dành cho trẻ biếng ăn, bạn cứ thứ cho bé uống xem có ăn được nhiều không ? Thôi nôi rồi mà 8,2kg thì nói trộm vía ( bắt chước người Bắc :D ) hơi bé thật ! Bé nhà mình 8tháng 10kg mà mình còn thấy bé quá :nerves:
Nhiều Bố chăm con cũng tốt lắm chứ đâu nhất thiết cứ hỏi các Mẹ :wave2:

Đợi Mẹ có...tiền, Mẹ sẽ tậu một lon Pedia Sure cho Cà Na nhà Mẹ uống thử xem sao. Ai cũng bảo Cà Na...suy dinh dưỡng. Nhưng mà chắc giống Mẹ đó mà...

Bé mình thì cũng không hẳn biếng ăn, chỉ là ăn ít...Mà mình tham khảo thì có 2 luồng ý kiến đấy:
+ Uống Pedia Sure trong thời gian dài thì bé sẽ lười ăn vì sữa cao dinh dưỡng
+ Uống Pedia Sure, bé sẽ ăn ngon miệng hơn
Sao đây ta???

ChimCanhCut100786
27-09-2011, 11:51 AM
Ðang đọc: 5(4 thành viên và 1 khách)
Nội gián, ChimCanhCut100786, Mancini+, SóiĐiên

Mọi người có vẻ hợp rơ với mợ Cánh cụt nhỉ??? :21:

Sr spam!!!

Uhm thì càng vui chứ sao, hihi...Mấy trang Webtretho hay Lamchame toàn các Mẹ ngoài Bắc, không thì trong SG, ít thấy dân Nha Trang nên phải làm cho topic rôm rả lên để học hỏi kinh nghiệm chứ nhỉ?

SóiĐiên
28-09-2011, 10:35 AM
Qua 1 tuổi nên uống sữa nào cho bé phát triển chiều cao là tốt nhất bà con nhỉ ? Chỉ sợ ku con nhà mình chịu mỗi loại Dielac, người Việt dùng hàng Việt :love-sign:

ChimCanhCut100786
28-09-2011, 10:59 AM
Qua 1 tuổi nên uống sữa nào cho bé phát triển chiều cao là tốt nhất bà con nhỉ ? Chỉ sợ ku con nhà mình chịu mỗi loại Dielac, người Việt dùng hàng Việt :love-sign:

Cái khoản chiều cao ai cũng quan tâm nhỉ. Như bé nhà mình chắc chỉ bằng Mẹ thôi, hì hì...

SóiĐiên
28-09-2011, 11:13 PM
Cái khoản chiều cao ai cũng quan tâm nhỉ. Như bé nhà mình chắc chỉ bằng Mẹ thôi, hì hì...

Phải cải thiện cho thế hệ sau chứ :wave2: Không ai có ý kiến gì hả ta :thinkka5:

Mancini
29-09-2011, 06:19 AM

:teeth:Bé nhà em từ 14 tháng khi cai sữa đến giờ thì Dielac -- Cách đây vài tháng chuyển qua sữa công thức của Cô Gái Hà Lan và sữa hộp Cô Gái Hà Lan loại 180ml....Hiện tại thì Buổi tối uống sữa Bột Cô Gái Hà Lan , Ban ngày thì uống TH Milk ( Cho uống TH milk rồi, đưa sữa CGHL cháu nó ko chịu uống mới ghê)

Chíp nhà em nó uống toàn sữa Việt, mà cũng phát triển phà phà...hiện giờ 27 tháng, ~16Kg rồi....Đặc biệt phát triển cái miệng...nói ra rả cả ngày...trừ lúc đi ngủ, với Ngậm bình sữa...Tám hơn cả Tám XNL:teeth::teeth::teeth:

Nội gián
29-09-2011, 07:45 AM
:teeth:Bé nhà em từ 14 tháng khi cai sữa đến giờ thì Dielac -- Cách đây vài tháng chuyển qua sữa công thức của Cô Gái Hà Lan và sữa hộp Cô Gái Hà Lan loại 180ml....Hiện tại thì Buổi tối uống sữa Bột Cô Gái Hà Lan , Ban ngày thì uống TH Milk ( Cho uống TH milk rồi, đưa sữa CGHL cháu nó ko chịu uống mới ghê)

Chíp nhà em nó uống toàn sữa Việt, mà cũng phát triển phà phà...hiện giờ 27 tháng, ~16Kg rồi....Đặc biệt phát triển cái miệng...nói ra rả cả ngày...trừ lúc đi ngủ, với Ngậm bình sữa...Tám hơn cả Tám XNL:teeth::teeth::teeth:

TH bé Chíp uống là ngọt hay lạt vậy? Nhà bác Man mua bao nhiêu 1 thùng?

27 tháng, 16kg.... trộm vía (bắt chước lão Sói) bé Chíp đã quá!!! (Chắc giống cha nó :D)

SóiĐiên
29-09-2011, 08:52 AM
To thì không cần to lắm cũng được, chắc người là ok. Quan trọng là chiều cao, tại bà nội và mẹ " cao " quá, bố cũng chỉ 1m65 nên muốn cải thiện thế hệ sau =)) Mà sữa ngoại thì ku con tẩy chay, không biết phải làm sao :(

Mancini
29-09-2011, 09:19 AM
TH bé Chíp uống là ngọt hay lạt vậy? Nhà bác Man mua bao nhiêu 1 thùng?

27 tháng, 16kg.... trộm vía (bắt chước lão Sói) bé Chíp đã quá!!! (Chắc giống cha nó :D)

:zzz::zzz:Uống loại ít đường đấy bác...Em mua của mấy anh TIếp thị sữa, Khách nghỉ trưa quán em đấy bác 240k/ thùng 40 Hộp

:nerves::nerves:Em sắp chóng mặt rồi....1 ngày 8 hộp TH....chưa kể Váng sữa :nerves:

ChimCanhCut100786
29-09-2011, 11:21 AM
Phải cải thiện cho thế hệ sau chứ :wave2: Không ai có ý kiến gì hả ta :thinkka5:

Nếu là vấn đề di truyền thì cải thiện thế nào được nhỉ. Mình nghĩ đợi bé lơn lớn rồi cho bé tập mấy môn thể thao như bơi, bóng rổ hay bóng chuyền gì đó chắc cũng cải thiện được kha khá...hì hì...