Đối tác - Liên kết

3 Bước Giúp Bạn Sử Dụng Idioms hiệu quả trong IELTS Speaking

Thảo luận trong 'Câu lạc bộ Ngoại ngữ' bắt đầu bởi ngoctan3710, 26/2/18.

1. ngoctan3710

ngoctan3710 Vi phạm nội quy

Thành ngữ hay còn gọi là Idioms trong tiếng Anh thường được khuyến khích sử dụng trong phần Speaking của bài thi IELTS để lời nói của bạn thêm tự nhiên và thực tế hơn.

Thế nhưng nhiều thí sinh quá lạm dụng chúng, lại có một số bạn thì dùng sai do không tìm hiểu kỹ ngữ nghĩa của thành ngữ.

Cùng tìm hiểu các cách sử dụng thành ngữ sao cho đúng cách sau đây:

1. Định nghĩa Idioms
    Idioms là một cụm từ (phrase) có nghĩa đen và nghĩa ẩn để miêu tả sự vật hay hành động. Chúng có thể diễn tả sự vật, hiện tượng ở hiện tại bằng một tình huống kinh điển trong lịch sử, quá khứ. Hơn nữa, những cụm từ này là công cụ lý tưởng để làm cho văn bản thêm thú vị và ấn tượng hơn.

1. Chỉ bỏ túi một số thành ngữ phổ biến, không nên học tất cả nhưng hiểu nửa vời
    Nhiều học viên nghĩ rằng biết càng nhiều thành ngữ chứng tỏ mình học rất nhiều và câu nói của mình rất ư là “bản xứ”. Tuy nhiên, đây là một điều hoàn toàn sai lầm. Vì phần Speaking của bạn kéo dài chỉ 15 – 20 phút. Đủ để bạn trả lời chưa đến 10 câu hỏi của giám khảo. Nếu bạn bồi thêm càng nhiều thì lại gây tác dụng ngược, nghĩa là làm cho giám khảo phải suy nghĩ nhiều hơn để hiểu câu nói của bạn. Thậm chí họ còn dễ bắt lỗi bạn vì dùng thành ngữ không hợp với ngữ cảnh.

1. Tập tìm hiểu kỹ nguồn gốc thành ngữ để hiểu rõ nghĩa của chúng
    Mỗi một thành ngữ đều có nguồn gốc xuất xứ của nó. Chẳng hạn, ta có thể thay cụm endure a difficult situation bằng thành ngữ bite the bullet. Cụm từ này có nghĩa đen là cắn vào viên đạn, nghĩa là hành động một cách thật dũng cảm khi đối mặt với sự đau hay khó khăn, có nguồn gốc từ thế kỷ thứ 18 khi một binh sĩ làm điều gì lầm lỗi thì bị quất bằng roi nên phải cắn vào một viên đạn để khỏi rên la.

Thêm một ví dụ nữa, người ta thường dùng 'For the Birds" để diễn tả một sự việc gì không quan trọng, không có giá trị hoặc dở tệ. Nghĩa đen của nó là dành cho các con chim. Thường thì các con chim hay ăn những thức ăn tồi tệ như rác rưới hay xác thú vật chết trên đường. Nhấn mạnh hơn thì người Mỹ có thể đổi câu ấy thành Strictly for the Birds nghĩa là hết sức tồi tệ.

Có thế nói nếu bạn sở hữu một kho các idioms for IELTS phong phú cùng với việc nắm vững cách sử dụng sao cho hợp lý thì bạn sẽ có rất nhiều cơ hội để gia tăng band điểm của mình trong phần thi IELTS Speaking, chính vì vậy trong quá trình ôn luyện các bạn hãy cố gắng nắm vững và xây dựng cho mình một kho idioms thật phong phú nhé.

Hoặc nếu các bạn còn đang gặp khó khăn trong việc tìm kiếm những idioms này, thì trung tâm luyện thi IELTS ALT IELTS GIA SƯ đã chuẩn bị sẵn cho các bạn một kho tàng các idioms for IELTS theo từng chủ đề khác nhau rồi đó. Các bạn chỉ cần truy cập website của ALT của có thể tìm thấy chúng một cách dễ dàng.

>> Idioms for IELTS