Đối tác - Liên kết

Cần mua cá Koi

Thảo luận trong '8. Thú nuôi - Sinh vật cảnh' bắt đầu bởi ShopTramleki, 6/1/13.

1. tisolovmt

tisolovmt Member

Lọc dùng san hô, nhất là san hô mới có tính kiềm rất cao, dẫn đến độ PH nước tăng vượt ngưỡng cho phép không tốt cho cá. Bình thường khi dùng san hô không nên cho nhiều, ít ít thôi, một thời gian PH ổn định thì lại cho thêm ít nữa và cứ tăng dần như vậy. Nham thạch có độ bám cặn cực tốt, cho nên bạn hãy để nham thạch nằm trên hoặc nằm trước lớp san hô. Tuy nhiên thông báo bạn rằng vệ sinh nham thạch mệt lắm, chà rửa khó bay hết lớp cặn bẩn bên ngoài, mặt khác nham thạch có tỉ lệ Fe cao, nếu nước bạn sử dụng có nhiều tạp chất thì dễ gây kết tủa, cá nuốt phải sẽ không tốt cho sức khỏe.
    Cá bạn bị xuất huyết làm mình càng khẳng định hơn là nước hồ bạn có vấn đề. Hãy tăng một ít nồng độ muối trong hồ thử xem sao.
    Dung dịch test nước bạn có thể mua ở cá cảnh Triệu Hải trên đường Thống Nhất.
    Chúc đàn cá của bạn mau khỏe.

2. anhbixauxi

anhbixauxi New Member

chính xác!đó là vvì sao chơi cá rông ko bh người ta dùng san hô trong hộp lọc mà dùng sứ thay sứ

3. ShopTramleki

ShopTramleki Well-Known Member

Điệu này chắc phải kiểm tra ông nước lại mới được. mà mình dùng nước máy để 3-4 ngày, chắc cũng không nhiều tạp chất lắm đâu, mỗi lần dùng cũng có thêm chất khử clo, ah hồ có để thêm 1 chậu súng, không biết có ảnh hưởng gì không đây. Hồ ngoài trời mà. H thì bỏ hẳn chậu súng ra ngoài thay nước mới rồi, hy vọng ổn...

4. tisolovmt

tisolovmt Member

Tạp chất ở đây mình muốn nói không hẳn chỉ là những vật chất lơ lửng trong nước mà là các ion phân tử kim loại, ví dụ như Fe2+, Mg2+, Mn2+, Ca2+ v.v...Trong nham thạch, như mình đã nói có hàm lượng Fe cao, mà lại là FeII (hóa trị 2), gây vàng nước, là môi trường điều kiện phát triển tốt cho vi sinh có hại và tảo, mà đó là 2 thứ người nuôi cá Koi chúa ghét. Cho nên việc của bạn là phải có một hệ thống sủi oxi càng mạnh càng tốt để oxi hóa FeII thành FeIII, khi đó nước của bạn mới tốt> Đó chỉ là một yếu tố, còn nhiều cái khác ảnh hưởng trực tiếp tới chất lượng nước trong hồ nuôi cá.
    Bạn dùng nước máy để 3-4 ngày thì cũng chẳng cần dùng thêm thuốc khử clo tốn tiền, vì clo có trong nước máy trong vỏng 8-10 tiếng đồng hồ là đã bay hơi hết vào không khí. Khi nào bạn xả trực tiếp nước máy vào hồ mới cần dùng dung dịch khử clo kèm sục khí oxi cho clo bay hơi hết.
    Chậu *** của bạn không vấn đề gì, để càng đẹp, không sao. Trên ngăn lọc bạn nên thả thêm một ít bèo tây, bèo lục bình hay bèo hoa dâu đều được, cũng có tác dụng tốt trong việc hấp thụ chất độc trong nước. Nếu bạn làm ngăn lắng thì cho thêm vài cây thủy trúc vào, cũng có tác dụng lọc nước khá tốt. Thân

5. Bạch Lan Viên

Bạch Lan Viên Member

tiso am hiểu về nước ghê, ở Nha Trang mà có người am hiểu vậy cũng đếm trên đầu ngón tay thôi

6. vn88dj2009

vn88dj2009 Member

9 xác! nhưng chỉ sợ bạn ý google thần chưởng hihi. Mình giỡn á hihi

7. anhbixauxi

anhbixauxi New Member

anh chàng này kinh nghiệm đầy mình!đúng là dân chơi Koi thứ thiệt!

8. tisolovmt

tisolovmt Member

Bạn vn88dj2009 nói đúng, hơn 70% kiến thức mình có được là nhờ search google, số còn lại là học hỏi từ những người có kinh nghiêm đi trước. Nhưng khi mình tìm được cái gì đó mà mình cảm thấy hay trên mạng, thì ít nhất mình phải lấy ý kiến của 2 người khác nữa để chắc chắn ràng điều đó là đúng, sau đó thử thực nghiệm với ngay hồ cá của mình vì sau này những gì mình biết được mình sẽ còn chỉ lại cho những người khác, nếu mà tào lao thì... gạch nè, gạch nè, gạch gạch nè---> vỡ đầu:surrender:
    Mình mới chơi Koi vài tháng thôi, nhưng mà mê và tìm hiểu thì lâu rồi. Mấy lão làng chơi Koi dạy mình rằng, trước khi chơi Koi thì phải chơi nước. Môi trường nước cực quan trọng, nó quyết định vận mạng của cá. Chơi Koi không có điểm dừng, bắt đầu bằng Koi Việt, Koi Tàu mấy chục ngàn đồng một em rồi nâng cấp lên Koi Nhật từ vài chục đô lên vài trăm đô rồi vài ngàn đô rồi vài chục ngàn đô một em, mà một hồ thì có vài chục em như vậy. Lúc đó mà không hiểu về nước, để nước xấu thì hậu quả khôn lường. Mình nhìn thấy vấn đề từ xa cho nên mình chịu khó tìm hiểu con cá Koi.
    Chính vì dành quá nhiều thời gian cho cá Koi cho nên những vấn đề xung quanh con cá Koi thì mình có chút ít hiểu biết, nhưng mà các giống khác thì hổng rành, cho nên hi vọng sẽ được giao lưu với mấy anh em bên cá rồng để mở mang kiến thức

9. ShopTramleki

ShopTramleki Well-Known Member

Mình chỉ biết đọc và học hỏi theo thôi, thực hành cấp tốc, không bình loạn gì thêm :ty2::ty2:

10. Bạch Lan Viên

Bạch Lan Viên Member

Bác cho cái địa chỉ nhà, bữa nào xuống xem hồ cá Koi nhà bác xem thế nào.

11. tisolovmt

tisolovmt Member

Địa chỉ nhà mình khó kiếm lắm, hôm nào rảnh cứ alo mình dẫn vào chơi. Mình tên Triết 0986645705

12. Bạch Lan Viên

Bạch Lan Viên Member

Thì cũng phải cho biết chổ nào chứ, úp mở hoài nè

13. tisolovmt

tisolovmt Member

Ở Tháp Bà, khi nào bạn rảnh cứ alo mình đón. Rất vui được giao lưu

14. tisolovmt

tisolovmt Member

Hôm nào rảnh ghé nhà mình xem hồ đi. Hồ mình nhỏ xíu với cá cùi thôi, chủ yếu anh em giao lưu, xong mình lại lên nhà bạn xem hồ bạn. Mình không có nhiều kiến thức, nhưng biết đâu sau khi xem xong, mình có thể góp ý cho bạn chút đỉnh để bạn đi đường tắt vậy mà. Chứ nếu lúc đầu làm không đúng, sau này cứ phải làm đi làm lại tốn kém lắm, giờ mình cũng đang lâm vào tình trạng đó, đang muốn đập ra làm lại mà chưa sắp xếp được thời gian với kinh phí.

15. Nosim1995

Nosim1995 New Member

16. Nosim1995

Nosim1995 New Member

Tháp bà địa chỉ bao nhiêu v

17. Nosim1995

Nosim1995 New Member

Mua võ thị sau ak

18. Nosim1995

Nosim1995 New Member

Mua võ thị sáu ak