Đối tác - Liên kết

Chủ đề: Kinh nghiệm khi lái xe ô tô

Thảo luận trong 'Club "4 bánh"' bắt đầu bởi toiyeuoto, 23/6/15.

1. toiyeuoto

toiyeuoto Member

Chào các bác. Thực ra lái xe ô tô cực kỳ đơn giản, xe số sàn còn hơi mệt tí, còn lái xe số tự động thì quá nhàn hạ. Cứ thế mà đi thôi. Nhưng quan trọng nhất là phải biết dự đoán trước các tình huống có thể xảy ra, từ đó giảm thiểu gây ra tai nạn cho bản thân và người khác. Vì vậy, hôm nay em xin mạn phép được lập topic "Kinh nghiệm lái xe ô tô" để mọi người cùng nhau thảo luận trên Club "4 bánh". Ý kiến có thể do kinh nghiệm bản thân hoặc qua các bài viết khác nhé.
    Em xin mở màn trước đây:
    1. Khi chạy đến đoạn đường giao nhau, các bác phải tuyệt đối đi chậm, quan sát hai bên nhé. Một là mình đi nhanh, đâm vào xe máy do khuất tầm nhìn. Hai là mình đi chậm nhưng mấy bác xe máy bang thẳng vào mình, vụ này em dính chưởng mấy lần rồi, em đi đến ngã tư với tốc độ cực chậm, nhưng bác đi chiếc SH chở sau một em chân dài mải tán chuyện với em, thế là phi thẳng vào cánh cửa xe bên phụ. Ấy thế mà bấy ấy còn chửi đổng, bảo xe em đi ẩu. Em cũng chẳng nói gì, đi ra quan sát thấy cửa xe chỉ hơi móp, thế là bảo hắn một câu "May là ông không việc gì, chứ tôi chắc chắn là chả bị sao". Chắc hắn thấy mặt em cũng gấu gấu nên không nói gì nữa mà bỏ đi. Vì vậy, xin nhắc lại "TUYỆT ĐỐI ĐI CHẬM, QUAN SÁT HAI BÊN KHI ĐI QUA ĐƯỜNG GIAO NHAU NHÉ CÁC BÁC".
    [video]https://youtu.be/fDbZQ_YIEXU[/video]
    2. Khi chạy trên đường quốc lộ gặp xe tải xe khách chạy chậm, các bác tuyệt đối không bám đuôi xe trước mình để vượt nhé. Cái này em nghĩ là nhiều bác không để ý. Theo thói quen, các bác thấy xe phía trước vượt là các bác nối đuôi theo sau. Trong khi các bác khuất tầm nhìn làn xe ngược chiều. Vì vậy, có nhiều khả năng xe trước mình khi gần đối đầu với xe đối diện, họ kịp lách vào, còn mình thì bị bất ngờ, dễ bị ăn đòn, rất nguy hiểm. Xin nhắc lại "HẠN CHẾ THẤP NHẤT VIỆC BÁM ĐUÔI VƯỢT XE".
    XIN MỜI CÁC BÁC KHÁC NHÉ!

Chỉnh sửa cuối: 23/6/15
  2. toiyeuoto

toiyeuoto Member

Tiếp nhé các bác

Tiếp tục!
    3. Giữ khoảng cách an toàn với xe đi trước. Cái này thì đơn giản, mà nhiều khi mọi người lại hay quên. Tốt nhất là giữ khoảng cách bằng hai chiếc xe máy.Trường hợp đám đông đi chậm, có thể bằng một xe máy, không nên gần hơn. Khả năng "Hôn đít" em phía trước là rất cao. Tai nạn kiểu này, thường không nặng, nhưng lỗi sẽ hoàn toàn thuộc về người đi phía sau do không giữ khoảng cách an toàn. Các bác nhớ nhé "GIỮ KHOẢNG CÁCH AN TOÀN".

4. Luôn bật đèn xi nhan khi chuyển hướng. Đây là thao tác mà rất nhiều người đi xe máy không để ý. Riêng em, việc bật xi nhan khi chuyển hướng được tập luyện và biến thành một thao tác đến mức vô thức, nếu không bật thì luôn cảm thấy như thiếu một cái gì đó. Lỡ hôm nào đứt bóng đèn xi nhan thì y như rằng, hôm ấy điều khiển xe hết sức lóng nga lóng ngóng.

5. Tạo thói quen nhìn gương chiếu hậu. Trong chương trình “Tôi yêu Việt Nam”, chuyên gia hãng Honda khuyến cáo rằng, nên nhìn gương chiếu hậu sau bình quân mỗi 10 giây, trong đó, việc nhìn gương trái chiếm tỉ lệ cao. Chắc không đến nỗi như vậy, nhưng có thói quen thường xuyên nhìn gương chiếu hậu, nhất là gương trái (tất nhiên luôn đảm bảo an toàn). Và cũng như đèn xi nhan, nếu lỡ hôm nào mượn xe người khác mà thiếu gương chiếu hậu bên phải (vì bên trái buộc phải có), thì luôn cảm thấy bất an khi ra đường. Em nghĩ đó là một thói quen tốt. Thói quen nhìn xung quanh trước khi khởi hành. Dù đi xe máy, em luôn có thói quen nhìn trước nhìn sau trước khi khởi hành. Điều này hoàn toàn có lợi cho việc tham gia giao thông mà chắc ai cũng hiểu.

3. phuly

phuly New Member

Mình mới thi lấy B2, cảm ơn bạn nhiều.

4. Anh Ba

Anh Ba Active Member

Căn bản:
    - Chạy xe cẩn thận, không được chủ quan...
    - Chấp hành nghiêm luật giao thông ( cái này bao gồm luôn những ý của bạn trên nêu rồi)
    - Luôn làm chủ tốc độ. Nhiều khi chạy trên 100km/h chưa phải là nhanh, dưới 5km/h chưa chắc đủ chậm.
    - Cần có sự lưu tâm với chiếc xe. Nếu xe mình chạy thường xuyên, nên chăm sóc tốt. Nếu lái xe lạ, cần có thời gian làm quen cẩn thận, cho dù trước đó bạn có lái qua vài chục loại xe khác nhau.
    ....
    Vài ý linh tinh cóp nhặt dông dài. ;)

5. pha_le_tim88

pha_le_tim88 Well-Known Member

Rất có ích,thank thớt nhé :boat:

6. akt

akt Member

mình cũng đã từng tung xe nên cũng có chút kinh nghiệm !! :1198: