Đối tác - Liên kết

Hỏi thông tin về Suối Lùng và Đá Hang.

Thảo luận trong 'Giới thiệu Nha Trang - Khánh Hoà' bắt đầu bởi thangcuria, 10/3/10.

1. thangcuria

thangcuria Member

Chào cả nhà!
    Em đang cần tìm thông tin về đường đi và những thông tin liên quan về 2 điểm sau:
    1. Suối Lùng: Hôm trước tình cờ đi từ Phước Đồng lên Suối Cát (đường vào khu sát hạch lái xe Hồng Bàng), trên đường đi thấy có chỗ ghi biển: "Giữ xe đi Suối Lùng". Em tò mò muốn leo lên suối. Vậy cho hỏi có bác nào biết thông tin về Suối Lùng này cho em xin với. Lưu ý là Trại Cai Nghiện Suối Lùng hay Trại Tạm Giam Suối Lùng thì em biết rồi, các bác khỏi chỉ. Em chỉ hỏi về con suối thôi.
    2. Đá Hang: căn cứ địa cách mạng Đá Hang - Đồng Bò. Nơi này hồi trước em may mắn được leo lên nhưng do các bác CCB dẫn đường. Nay quởn, muốn leo lại nhưng không nhớ đường đi nên nhờ bác nào biết đường chỉ giúp em mời cafe ạh.
    Sau này em có thử đi lại 2 lần nhưng loay hoay cả ngày không tìm ra đường lên đỉnh, chỉ tìm đến được Gộp Y Tế. Nghe nói các bạn biendaikho và nuquainhatrang có kế hoạch chinh phục đỉnh này, em xin bám càng theo nhưng PM không thấy trả lời, đành thôi đi 1 mình vậy. Vậy bác nào có thông tin đường đi cho em xin, em hậu tạ ạh.
    Cảm ơn đã xem tin!

Chỉnh sửa cuối: 10/3/10
  2. thangcuria

thangcuria Member

Help!

Bác nào giúp em với!

3. thangcuria

thangcuria Member

Vẫn chưa có thông tin gì. Hic..hic..

4. phoc_phoc

phoc_phoc Well-Known Member

Up lên để ai biết chỉ giúp nhé. P cũng đang muốn tìm hiểu về 2 nơi này.

5. Nội gián

Nội gián Active Member

Hình như Suối Lùng chỉ là tên địa danh, kiểu như Suối Cát, Suối Dầu... Vì nhà em cũng hay đi qua đó, nhưng chưa nghe ai nói có con suối tên là Lùng cả :D

6. ANTISHOCK

ANTISHOCK Active Member

1) Suối Lùng là có thật 100%, hồi còn tham gia hoạt động thanh niên ở Thành Đoàn NT, mình đã đi rồi, ít nhất 2 lần.
    2) Đá Hang cũng vậy, đi ít nhất 2 lần, lên tới chỗ đó có cái phù hiệu của Chi hội Chim Yến mình đó, mà hình như đó là Gộp y tế, ko rõ lắm. Có lên đỉnh nữa hả ta?

7. phoc_phoc

Uh, nhớ là hồi nhỏ đi chơi ở suối Lùng rồi. Gọi là suối nhưng hồi đó đi trúng mùa khô nên k thấy nước.
    Nhớ đâu đó cũng gần gần. Hic, lâu quá giờ hết nhớ nổi.
    Antishock nhớ đường không? Nếu nhớ chỉ đường giùm :D

8. ANTISHOCK

ANTISHOCK Active Member

Chịu, lâu rùi hok nhớ đường vô Suối Lùng. Giờ chỉ nhớ là đi vô đó, kiếm cái bảng nào có ghi giữ xe đi Suối Lùng rùi hỏi bà con ở đó thôi. Bữa nào ai quỡn thì làm 1 chuyến picnic vô đó chơi đi bà con!

9. thangcuria

thangcuria Member

Bạn ANTISHOCK cho hỏi tí, trong Suối Lùng ... có cái gì trỏng? Từ chỗ giữ xe đi vô bao xa? Cần chuẩn bị gì đặc biệt khi vô đó không?
    Thank bạn.
    P/S: muốn rủ bạn phoc_phoc đi chung quá ( Just kidding...)

10. phoc_phoc

uh, cũng muốn đi chơi ghê.
    Trí nhớ dạo này tệ quá. Giờ thì nhớ ra rồi, đi hồi cắm trại năm lớp 10.
    Trong đó cũng đẹp, hồi đó thì hơi hoang sơ.
    Hôm nào đi rủ P đi với :)

11. Rena

Rena Member

chà nghe hấp dẫn à, bác nào biết thì vẽ đường cho bọn em chạy với :D

12. thangcuria

thangcuria Member

ANTISHOCK thân mến, Gộp Y Tế chỉ là ... muỗi so với nơi mình muốn nói đến.
    Ngày xưa, sức thanh niên mới lớn mà bọn mình xuất phát lúc 6h sáng, leo lên tới nơi, phát mỗi đứa 1 gói mì muốn làm gì thì làm (ai còn hơi sức đâu mà nấu cho ăn) trong nửa tiếng, sau đó leo xuống. Tới chân núi là 4h chiều. Nơi đó vẫn chưa là đỉnh vì mình thấy đỉnh vẫn còn ... trên kia. Xuống tới nơi thì thi nhau chửi rủa BTC vì đã hành xác anh em. Đường đi lên men theo 1 đường mòn đã bỏ hoàng từ lâu, nhiều nơi cây cối che lấp hết cả, điểm để nhận ra con đường mòn là tim đường bị nước chảy xói sâu đến ngang lưng. Độ dốc thì khỏi nói, đi liền nhau thì đầu người sau chỉ ngang tầm ... mông người trước trở xuống chứ không hơn.
    Điểm dừng chân là nơi muôn trùng đá lớn nhỏ chồng chất lên nhau, mỗi tảng cỡ... cái nhà, tạo thành vô vàn gộp, hang nhiều lớp chồng chất liên thông nhau (dzậy mới kêu Đá Hang). Trú trong mấy gộp đó thì bom đạn chả làm gì được. Trực thăng đổ quân xuống thì nằm trong tỉa ra là thắng chắc. Còn hành quân bộ thì tới nơi chắc hết xí quách, còn đâu mà đánh với đấm. (Ý này là tụi mình nói nhỏ nhau nghe chơi)
    Lần theo các hốc đá xuống sâu bên dưới là nước. Nước nhiều, chày xiết qua các khe đá, lạnh buốt như nước đá. Tụi mình đi lấy nước phải đi thành nhóm, vì các hốc đá sâu hút, tối om, lỡ xảy chân thì chả biết chuyện gì xảy ra.
    ...
    Còn nhiều, nhiều lắm, kể chẳng hết được. Phải đi lại thôi! Thèm lắm rồi

13. TnT8788

TnT8788 Member

Bạn đi qua cầu Bình Tân, quẹo phải ra Phước đồng , tới ngã ba gần chợ Phước đồng quẹo phải tiếp, bạn đi thẳng miết tới cuối đường có ngã 4, bạn thấy con dốc cũng dài, chạy lên dốc tiếp khoảng 3km, bạn nhìn bên tay trái là thấy có tấm bảng SUỐI LÙNG, thì cua vào. Trước khi cua vào thì nên gửi xe quán gần đường chính, rẻ hơn bên trong đó. Mình chỉ biết có đia danh này thôi, nhưng khuyên bạn đừng đi nữa vì ở đó giờ ô nhiễm lắm, với lại bên trên cao người ta chặt cây hết rồi!

14. ANTISHOCK

ANTISHOCK Active Member

Trong Suối Lùng có cái suối tên Lùng, hì hì. Thực ra hồi đi cắm trại, mình chỉ cắm ở dưới bãi đất dưới hạ nguồn thui, cũng có lăn tăn đi lên trên mà chưa tới thượng nguồn. Lập hội dã ngoại đi bà con, cũng còn chút máu me ham hố trong người, mau mau kẻo nó cạn hết thì phí quá!

15. Nội gián

Nội gián Active Member

Ơ, hóa ra Suối Lùng là ở Phước Đồng à?? Thế mà em lại tưởng nó ở Diên Khánh... Trên quốc lộ 1A, đoạn đi vào KCN Suối Dầu có một cây cầu tên Cầu Lùng... nên tưởng Suối Lùng là tên địa danh... Mèn ơi!!! Sống hai mươi mấy năm ở đây, hóa ra mình cũng chẳng biết được bao nhiêu hết!!! :D

16. longntt105

longntt105 Moderator

suối Lùng bây h bẩn lắm.........do nó cạn mà..trâu bò tắm nhiều nữa ....

17. ANTISHOCK

ANTISHOCK Active Member

He he, ở dưới hạ nguồn dĩ nhiên là trâu bò lăn tăn rùi, thử lên thượng nguồn coi, trâu bò lên được tới đó có mà gãy giò hết!

18. phoc_phoc

Thấy Thangcuria miêu tả về di tích Đá Hang hấp dẫn ghê. Nha Trang mình có tour nào đi di tích này k ta?
    Chắc phải lân la lên hội cựu chiến binh hỏi mới đc. Mấy cô, bác chắc rành về địa điểm này.

19. thangcuria

thangcuria Member

Tour áh? Chắc bạn đùa! Từ năm 1995 đến nay, ngay cả Đoàn, Hội Thanh Niên còn chưa tổ chức cho Đoàn/Hội Viên của mình "về nguồn" lên đó, nói gì đến Tour. Có chăng 1 vài bạn thích trekking mới nghĩ đến chuyện lên đó mà thôi.

20. Arina

Arina New Member

suối Lùng vẫn đẹp mà
    em mới đi hôm 24 tết nà, chịu khó leo lên thượng nguồn đi, cảnh ở đó đẹp lắm