Đối tác - Liên kết

tôi là người Nha Trang...

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi anna_ho, 26/8/12.

1. anna_ho

anna_ho New Member

anna luôn tự hào mình là người NT và 3 đời nhà anna là người NT.đó là niềm tự hòa rất đặc biệt.anna đi đâu cũng nói mình là người NT.mình lớn lên nhờ vị mặn của biển và được nuôi bằng mùi tanh của đồ biển.đối với anna những món ăn NT nhưng 1 phần ko thể thiếu.anna đã phiêu bạc 4 năm đại học ở đà lạt và đi chơi nhiều nơi nhưng anna ko thấy đâu bằng NT từ cảnh vật cho đến đồ ăn và con người NT.người NT hiền hòa,ko bon chen.luôn an phận và chỉ mong đủ sống.NT rất bình yên.dường như người NT chưa bao giờ cảm thấy nỗi sợ hãi khi nghi tin có bão.mỗi người tv thông báo có bão là dân NT lại nói 1 câu: "NT làm gì có bão".chĩnh thiên nhiên,khí hậu đã tạo nên tính cách và con người NT,chắc và bằng lòng với tất cả những gì mình đang có.
    anna yêu NT và ko muốn đi đâu hết.ngay cả người yêu và tương lai thì anna vẫn muốn người đàn ông đặc biệt nhất đời mình là dân NT vì người đàn ông NT được tạo nên bở gió biển nên cơ thể chắc chắn và được nuôi lớn bởi cái nắng của biển nên chân chất và mạnh mẽ trong mọi việc...
    đây là những tâm sự của anna.anna là người con của đất trầm hương ,anna luôn tự hào điều đó.các bạn cũng đừng bỏ NT đi cầu thực vì NT đã nuôi lớn bạn.những người con NT hãy trở về và đền ơn đất mẹ đã nuôi lớn mình.

2. anna_ho

anna_ho New Member

anna hi vọng mọi người cảm nhận được như anna

3. ntc007

ntc007 New Member

Lá thơ gởi Anna

Dear Anna,

Mình cũng là con trai chánh gốc Nha Trang. Tốt nghiệp 12 , mình vào SG học, sau khi ra trường mình vẫn lăn lộn kiếm sống ở mảnh đất này. Tháng 9 sắp tới là kỉ niệm tròn 10 năm "lưu lạc" ở SG.
    Tất cả mọi ngỏ ngách ở SG mình đều từng đi qua, những bước đi khám phá ngang dọc vùng đất Đông Nam bộ, xuống tận Cà Mau. Những nơi đi qua để lại những kỉ niệm với những đặc trưng khác nhau, nhưng đi đâu cũng ko bằng Nha Trang yêu dấu.

Bằng thư này, xét thấy mình phù hợp với Điều I (của Anna): anna vẫn muốn người đàn ông đặc biệt nhất đời mình là dân NT, khoản 1: người đàn ông NT được tạo nên bởi gió biển nên cơ thể chắc chắn, khoản 2: người đàn ông NT được nuôi lớn bởi cái nắng của biển nên chân chất và mạnh mẽ trong mọi việc... ,

ntc007 xin tự nguyện ứng cử vào vị trí " người đàn ông đặc biệt nhứt trong đời Anna" như sự trải lòng của Anna trong bài viết trên :so_funny:

Cuối thư, chúc Anna luôn khỏe mạnh và vui vẻ.
    Mong chờ sự hồi âm từ Anna bằng bất cứ hình thức nào: biên thơ, đánh dây thép, YH messenger, facebook, twitter, website 4rum.....

Thanks & best regards,
    ntc007 ( chấp bút ngày 26/09/2012)

:so_funny::so_funny::so_funny:

4. anna_ho

anna_ho New Member

cảm ơn a ntc007.e rất vui vì a cũng có cảm giác như e.
    mỗi ngày đi qua đường biển e đều cố gắng hít cái mùi tanh của biển.ngày trước có vài người bạn e ở đl xuống đây chơi,đi qua khu bóng,họ nói mùi gì tanh và ghê quá vậy.e đã trả lời: "dân NT được nuôi lớn bằng cái mùi đó".chính cái biển đã làm nên con người nt...
    yh và số đt ở chữ ký đó a

5. anna_ho

anna_ho New Member

anna thấy NT đẹp vô cùng và người NT cũng đẹp,cái đẹp đầm thấm mà nhìn lâu mới cảm nhận được.ngày trước khi anna nghe NT là 1 trong 29 vịnh đẹp nhất thế giới,lúc đầu anna nghĩ: NT có gì mà đẹp nhưng thời gian qua đi,anna dần cảm nhận được cái đẹp đó tìm ẩn mà có cả đời cũng chưa chắc tìm được.
    giống như việc bạn cảm nhận cái đẹp của bạn đời mình.có thể lúc đầu người đó ko có gì nổi bật,ko được hấp dẫn nhưng khi bạn khám phá,bạn cảm nhận ,bạn sẽ thấy lý do tại sao bạn yêu người bạn đời của mình...

6. anna_ho

anna_ho New Member

đồ ăn của NT cũng rất ngon đó.ko ngọt như miền nam và cũng ko mặn như vùng bắc trung bộ.
    điều đó nói lên người NT ôn hòa và luôn biết khoang dung tha thứ...
    những con sóng vào bờ rồi kéo ra hết mọi thứ nhưng người NT ko bao giờ để thù hận.những con sóng sẽ trả lại bình yên cho tâm hồn bạn.
    ngày trước khi anna học phổ thông,những lúc buồn anna đem con ốc ra biển và để vào tai để nghe biển hát.biển hát hay lắm hay hơn hết tất cả các giọng hát của ca sĩ trên thế giới này.biển NT mạnh mẽ nhưng ko dữ dội nhưng người NT vậy...l
    có lẽ anna quá NT phải ko?nhưng đó là suy nghĩ của riêng anna.

7. anna_ho

anna_ho New Member

up cho mọi người cùng chia sẽ

8. anna_ho

anna_ho New Member

là người con NT,anna luôn cố mạnh mẽ dù có chuyện gì đi nữa...đứng vững ko được ngã

9. anna_ho

anna_ho New Member

tối nay trời mưa rồi...buồn lắm

10. anna_ho

anna_ho New Member

trời mưa ở nt rất buồn...

11. soxalo92

soxalo92 New Member

An toàn điện là gì?
    Đồ gia dụng sử dụng điện ngày nay không thể thiếu trong mỗi gia đình. Tuy nhiên, nếu bất cẩn, các tai nạn do điện xảy ra bất cứ lúc nào với những hậu quả rất đáng tiếc. Để hiểu rõ vấn đề này hơn bạn cần tìm hiểu về khóa học huan luyen an toan một cách chi tiết hơn

Dưới đây là những mẹo nhỏ giúp bạn giữ an toàn mỗi khi tiếp xúc với đồ điện.

Khi không sử dụng các máy móc, thiết bị có sử dụng điện, bạn nên rút phích cắm điện.

Dụng cụ sử dụng điện phải được giữ cách xa nguồn nước. Không để bất kỳ đồ đạc chạy bằng điện nào gần chậu rửa, chậu nước, đường ống nước, không chạm vào chúng khi tay bạn chưa khô.

Máy vi tính, ti vi cũng như máy móc có tỏa nhiệt khi hoạt động nên được đặt ở nơi không khí lưu thông thuận lợi, đừng nên đặt các vật khác lên trên chúng.

Thường xuyên kiểm tra các hệ thống dây điện xem chúng có bị trầy xước hay đứt gãy không. Tránh tự ý thay đổi phích cắm. Nếu phích cắm không thể ăn khớp với ổ cắm bạn nên sử dụng một phích nối phù hợp. Cách tốt hơn bạn cần đi học khóa huấn luyện an toàn điện, để hiểu rõ bản chất vấn đề hơn

Bất kỳ ổ cắm nào không được sử dụng đến nên được dán lại hoặc vô hiệu hóa.

Tại bãi cỏ và trong vườn, bạn nên thường xuyên cắt tỉa gọn gàng cây cối, tránh để chúng vướng víu đến các dòng điện xung quanh.

Nếu thấy bất kỳ dây điện nào bị rơi hay thõng xuống, bạn cũng không nên lại gần và chạm vào. Tốt nhất nên báo cho kỹ sư điện hay nhà quản lý biết để xử lý kịp thời.

Không nên sử dụng hoặc cho phép việc dùng dây điện vào các mục đích khác với khuyến cáo ban đầu của nó. Cụ thể là không dùng dây điện để xích thú cưng, cột hàng hóa…

Nên kiểm định an toàn trước khi cho chúng hoạt động

Bạn hãy nhớ rằng dây điện cũng như dụng cụ điện không tồn tại vĩnh cửu, chúng sẽ hao mòn theo thời gian. Khi mua sắm đồ điện, nên chọn sản phẩm có chất lượng tốt, hàng chất lượng thấp bên cạnh các vấn đề hư hỏng trong quá trình sử dụng còn tiềm ẩn các nguy cơ không an toàn cho người dùng.
    Theo: PNO

XEM THÊM NỘI DUNG KHÓA HOC AN TOÀN ĐIỆN.

a. Các khái niệm cơ bản
    Làm cho người học nắm được:.
    - Nguyên lý vận hành của mạch điện
    - Khái niệm cơ bản về : dòng điện, mạch điện, điện trở, vật dẫn, nối đất, cách điện
    b. Các kiến thức cụ thể về bảo vệ chống điện giật:

.1. Các tai nạn có liên quan đến điện
    Làm cho người học nắm được hiện tượng, nguyên nhân và mức độ nguy hiểm của các tai nạn điện chủ yếu: điện giật, bỏng do điện giật, ngã do điện giật, cháy nổ do điện
    2. Các nguy cơ gây ra điện giật
    Làm cho người học nắm được các nguy cơ gây ra điện giật trong quá trình vận hành:
    Vật dẫn để trần.
    Ổ cắm và phích cắm, dây dẫn điện không đảm bảo
    Không có nối đất hoặc nối đất không tốt
    Mạch điện bị quá tải
    3. Các biện pháp phòng tránh điện giật
    Làm cho người học nắm được các nguyên lý, phương pháp thực hiện các biện pháp đảm bảo an toàn chủ yếu để phòng tránh điện giật:
    Sử dụng cầu chì, CB, ELCB đúng công suất
    Nối đất vỏ thiết bị
    Luôn kiểm tra dây nối, phích cắm của thiết bị cầm tay trước khi sử dụng.
    Che chắn, cách ly các vật dẫn để trần.
    Luôn cắt điện hoàn toàn trước khi sửa chữa điện.
    4. Cách nhận biết tình trạng thiết bị điện không đảm bảo an toàn
    Làm cho người học nắm được các dấu hiệu và biểu hiện mất an toàn về điện:
    CB hay ELCB bị ngắt
    Thiết bị, dây nối hay ổ cắm bị nóng
    Cách điện bị hư hỏng
    5.Kiểm tra cuối khóa
    Theo hình thức trắc nghiệm.
    http://kiemdinhvn.com

Cần chú ý về vấn đề kiem dinh và huấn luyện an toàn, đảm bảo đúng theo quy trình, đề phòng sự cố đáng tiếc xảy ra

12. anna_ho

anna_ho New Member

bỗng nhiên thấy buồn vì sao mình ko tìm được 1 người đàn ông đặc biệt ở NT nhỉ

13. nhakhanh0079

nhakhanh0079 New Member

bãi biển NT thì đẹp tuyệt vời rồi,con người NT thì rất hiền hòa thân thiện chắc sống gần biển nên cung rộng lượng và bao dung hơn.Món ăn ở NT rất đa dạng phong phú là sự tổng hợp đầy đủ của 2 miền Bắc và Nam.con người NT đi đâu cug đc yêu mến và chơi cũng hog thua ai he he

14. huyanh

huyanh Well-Known Member

mình cũng tự hào vì là 1 người con của nha trang chính gốc, mình yêu nơi này và nó sẽ không thể thiếu trong cuộc đời còn lại của mình, có nhiều người hỏi mình rằng bạn ở đâu, mình không ngần ngại nói rằng tôi là người nha trang vì tôi hãnh diện vì điều đó,trò tự cảm thấy rằng nha trang là 1 thiên đường của trò. không nơi nào.......... và cũng có thể sidney cũng không bằng nhatrang

15. anna_ho

anna_ho New Member

có lẽ ko chỉ mình anna yêu NT mà các bạn cũng vậy.yêu như người yêu của mình,luôn thấy người yêu của mình đẹp hết.
    mỗi lần nghe ai nói xấu NT là mình muốn bay vào cho 1 trận...

16. unseen

unseen New Member

Tôi cũng là người Nha Trang. 3 đời phía ngoại cũng là dân Nha Trang chính gốc. Papa thì người Phú Yên, nhưng khi xưa Khánh Hòa và Phú Yên thuộc tỉnh Phú Khánh, nhưng có thể không tính. Khi 18 tuổi, tôi vào SG học 5 năm, lăn lộn, trải qua mọi thứ. Hầu như có thể nói thuộc lòng 80% Sài Gòn. Sau đó về lại Nha Trang. Giờ thì tôi đã sống ở Hà Nội được 5 năm. Lúc nào, đi đâu tôi cũng tự hào giới thiệu mình là người Nha Trang. Khoảng thời gian 5 năm sống ở Hà Nội, hầu như tôi không thể ăn được các món chủ yếu ở đây. Nhưng bên cạnh cũng có những món rất ngon. Vừa rồi tôi có về Nha Trang chơi 1 thời gian. Tôi thấy rằng thanh niên ở Nha Trang không có sự điềm tĩnh, bản lĩnh và cư xử đúng mực. Có lẽ vì TP nhỏ, ai ai cũng biết nhau nên như thế. Ai ai cũng nghĩ là mình ngon rồi đây. Khi bạn sống ở NT, bạn không cảm nhận đc điều ấy. Khi sống ở HN, nơi tập trung nhiều tầng lớp, hạng người bạn se dễ dàng nhận ra đều ấy. Thanh niên ở NT khi vào quán có 1 tư thế ngồi rất đặc biệt.... ngày xưa tôi cũng ngồi y như vậy.!
    Nói chung, đây chỉ là ý kiến cá nhân chủ quan, các bạn đừng trách tôi.
    Giờ đây, tôi đã thay đổi rất nhiều. Nhưng chất Biển vẫn ở trong máu, trong con người. Tôi vẫn rất tự hào về mảnh đất ấy.... Nha Trang.

17. anna_ho

anna_ho New Member

thanks ...khi ở nhà thì ai cũng giống nhau nhưng khi bon chen ra xã hội thì mọi người buộc phải thay đổi để thích nghi với cuộc sống mà a.e cũng vậy.ngày trước e rất hay nóng tính nhưng khi đi học đh về thì e ko còn như vậy nữa...
    biển là dậy sóng,dữ dội mà a.đất làm nên con người...ko thể trách được..

18. anna_ho

anna_ho New Member

anna tự hào khi nói "tôi là người NT gốc" và cũng tự hòa khi nói "tôi là người việt nam"...
    anna thích nhất bánh canh NT.lúc học ở đà lạt,ăn bánh canh ở trên đó thấy khó ăn vô cùng,có chỗ ghi bánh canh NT nhưng ko sao bằng NT, vừa mắc vừa dở,tô bánh canh 10k mà thê thảm,bánh canh có cả thịt gà xé,ăn sao bằng NT.về NT,thấy bánh canh 5k nhưng ăn nhiều mà ngon ghê...

19. HangDuong8893

HangDuong8893 New Member

Mới từ sg về nt đã được đọc bài này thấy mát ruột quá,định đi học tiếp mà giờ hết muốn đi keke ^^

Chỉnh sửa cuối: 27/8/12
  20. greatdiep

greatdiep Member

tui là dân NT đời đầu tiên , mai sau muốn con cháu ở NT lun :whistle3:
    tui cũng thời SV phiêu bạc Sg. Nhận xét thế này

-con gái NT nhan sắc TB, tuy nhiên biết cách làm đẹp, có duyên ngầm , đáng tin cậy
    -con trai NT nhan sắc cũng TB, tuy nhiên tốt tính , năng giúp đỡ người khác..túm lại lấy được 1 anh NT rất là yên tâm
    -ng NT hòa đồng , chơi với dân nào cũng được, bắt nhịp tốt, nhưng hội đồng hương k mạnh lắm, ít náo nhiệt, ăn chơi vừa phải k quá sa đà, chém gió vừa phải....túm lại cái gì cũng trung dung. Cái tui thích tính cách ng NT rất đằm, biết mh biết ta, tỉnh táo, ý chí ngầm cao, nhưng hay là quyết tâm đạt được mà k chà đạp ng khác

NT thật là bình yên, con người cũng z, yêu NT suốt đời đời

-

Chỉnh sửa cuối: 28/8/12