Đối tác - Liên kết

tôi là người Nha Trang...

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi anna_ho, 26/8/12.

1. anna_ho

anna_ho New Member

gia đình e cũng đi diện f3 nhưng bố mẹ e ko đi vì ko muốn rời xa NT.2 chị e e cũng vậy.có thể bãi biển miami đẹp thật hay bãi biển Fl cũng đẹp lắm nhưng ko thể bằng NT vì ở đó quá sạch.các bãi biển ở usa ko thể cảm nhận được mùi tanh đâu.

2. huymcnh

huymcnh Member

ntc

Coi chừng bác NTC đó nha ...mất gốc rồi mà la ...anh đây nè ...cũng lưu lạc lên tây nguyêbn 5 năm ....jo về lại nhatrang ne...hii..mong đc làm quen ...Thân

3. anna_ho

anna_ho New Member

chào buổi sáng nè

buổi sáng nay cảm thấy sản khoái vì NT đã vào thu rồi...sáng sớm có giói hơi lạnh

4. anna_ho

anna_ho New Member

bài học sao biển

có bao giờ bạn nghe biển hát chưa?tiếng hát của biển thật là tuyệt..rất hay và du dương,ko 1 giọng hát hay tiếng đàn nào có thể hay như tiếng biển hát...
    nhiều lúc mình thấy buồn vô cùng,mình mong có 1 người đặc biệt cùng ngồi với mình ngắm biển.cho mình tựa vào vai người đó nhưng có lẽ điều đó còn khó hơn việc hái sao nữa...
    mình nhớ các đây khoảng gần 10 năm,biển hòn chồng buổi chiều có rất nhiều sao biển.mình đi bộ ở dưới biển,để sóng đánh vào chân,những bọt trắng tung lên,mình cảm thấy chân mình rất mát rồi bất ngời mình đạp vào cái gì đó.hơi đau chân.mình tức lắm...cúi xuống nhặt lên 1 con sao biển.nhưng sao nó cứng như đá vậy.mình thấy trên tv nó mềm mại,di chuyển rất nhẹ nhàng chứ ko cứng như vậy.mình cố sức bẻ 5 cánh tay của sao biển nhưng ko tài nào bẻ được...mình bưc mình và vứt nó ra xa.
    bây giờ ko còn đạp trúng sao biển nữa.mình ước gì mình cũng có thể chạm mãi vào những con sao biển.
    từ những con sao biển mình rút ra bài học.phải cứng rắn khi gặp khó khăn,ko được yếu đuối vì yếu đuối sẽ làm hại bạn ...

5. anna_ho

anna_ho New Member

tại sao anna ko tắm biển?

vài bạn bè quen biết anna thì ngạc nhiên khi anna là con của biển nhưng sao ko biết bơi.anna chỉ cười vào nói:"tắm biển đen da".nhưng lý do thật sự anna ko tắm biển thì bây giờ mới kể.
    trong tử vi của anna nói là anna phải đề phòng sông nước và dễ bị chết đuối nên từ nhỏ mẹ anna ít khi cho tắm biển .lớn lên cũng vậy.mỗi lần đòi tắm biển thì bố của anna lại nói:"chờ có người cúng long vương xong rồi tắm."anna chờ mãi,đến khi người ta cúng xong thì mình hết muốn tắm luôn vậy là 24t nhưng ko biết bơi.nói ra cũng xấu hổ lắm...đành chịu thôi...mỗi lần ở nhà tổ chức đi tắm biển là anna chỉ có nhiệm vụ giữ đồ thôi...
    còn 1 lý do hơi vui 1 tí nữa là : lúc anna khoảng 8t.mấy chú có dẫn mấy chị em trong họ hàng đi tắm biển chơi.lúc đó anna buồn quá...muốn đi giải quyết vì uống nước nhiều nhưng thời đó ở biển đâu có wc chứ.anna hỏi chú:"chú ơi! con muốn đi".chú của anna hiển nhiên chỉ tay ra biển :"xuống biển tắm rồi đi luôn"...eo ơi...ghê quá.anna ko dám đâu.chú anna nói: "ko đi sẽ bị bể mà chết đó" tình thế cấp bách quá nên đành 1 công đôi chuyện vậy.kể từ đó anna rất ngại đi tắm biển.sợ đang tắm biển thì lại buồn cái gì đó rồi kiềm chế ko được như hồi 8t thì xấu hổ lắm...

6. anna_ho

anna_ho New Member

trải lòng với biển

anna cảm thấy biển như 1 người bạn,người yêu và người mẹ nữa.anna luôn trải lòng ra với biển.
    ngày trước khi anna bắt đầu cuộc đời sinh viên,anna không có khái niệm phải sống nhường nhịn như bây giờ.khi anna bắt đầu cảm nhận được cái gọi là "những người con xa xứ" ko còn sự bảo bọc của đất mẹ nữa.khi ở NT dù ko ở phường của mình nhưng dù sao cũng ở NT.cũng là địa bàn của mình.cũng ít ngán 1 chút.khi ra khỏi đại bàn,trải nghiệm cảm giác xa xứ mới thấy được như thế nào.có lúc anna đã khóc và chỉ muốn được về NT thôi.khi đi học đại học,anna nhớ nhất là những lúc tv thông báo bão,những nơi khác thì lo lắng còn dân NT thản nhiên chào đón bão còn thách thức bão.đôi khi dân NT liều mạng ghê...

7. huyanh

huyanh Well-Known Member

biển

[COLOR="Blue"đừng tắm biển, anh là hà bá anh sẽ lôi em đi đó[/COLOR]

8. anna_ho

anna_ho New Member

hổng dám đâu

hổng dám đâu.e có tăm đâu mà a kéo.
    mình thích nhất đi chân trần trên cát,ngắm bình minh cùng người yêu.tuyệt lắm đó.nếu ai đã từng có được cảm giác tựa vào lưng người yêu và ngắm biển

9. anna_ho

anna_ho New Member

trời đang mưa

bây giờ ngoài trời đang mưa,anna cảm thấy buồn lắm.Nha Trang mưa thì buồn nhưng ko lạnh.trời mưa mà cầm dù đi dưới mưa với người yêu thì tuyệt lắm đúng ko??
    mưa to quá.nỗi buồn cũng lớn dần theo mưa

10. anna_ho

anna_ho New Member

bài học từ cát biển

các bạn ở ntc có thích chơi các biển ko?anna thích lắm,đi bộ trên cát thấy tuyệt lắm.cát biển có tác dụng chữa bệnh nữa đó.khi cát biển được mặt trời làm nóng,các bạn đi chân trần lên sẽ cảm thấy như mát xa vậy đó.tuyệt với vô cùng.và các biển đã dạy anna 1 bài học trong cuộc sống.
    các bạn có bao giờ nắm cát biển ko?nếu các bạn nắm cát lên và nắm thật chặt thì cát sẽ rơi hết và trên tay bạn chẳng còn gì nữa.khi các bạn nắm cát lên và để lỏng bàn tay thì cát vẫn còn trên tay bạn,ko rơi đi.
    bài học từ cát đó là đừng giữ quá chặt .trong cuộc sống có những thứ mình càng cố giữ chặt thì càng bị mất.hãy để lỏng mọi thứ vì các gì là của mình thì sẽ ở với mình còn ko thuộc về mình thì càng giữ chặt sẽ càng bị mất đó.
    chính cát,biển,gió,mặn đã hình thành nên tính cách của người NT và dạy cho người NT những bài học.
    1 lần nữa : tự hào khi nói:"tôi là người NT"

11. anna_ho

anna_ho New Member

up nè

up cho bà con phát biểu cảm nghĩ

12. ca0ca0

ca0ca0 New Member

Mình là người HN mới đến NT được 2 lần và ở khoảng 1 tuần nhưng mình rất yêu NT, yêu cảnh đẹp, khí hậu và con người NT. Yêu NT đến mức mình quyết định sẽ chuyển vào NT sống từ giờ đến cuối đời luôn ! Năm ngoái mình đã vào vài ngày nhưng chưa đủ điều kiện ở NT luôn lên đành phải về HN, mình đang cố gắng để 2-3 năm nữa là vào đó sống.

13. my_shopping_nt

my_shopping_nt New Member

nha trang là nơi có biển đẹp nhiều điểm du lịch. yêu NT

14. BananaUSA

BananaUSA Active Member

Bãi biển nhatrang bây giờ ko còn được như ngày tôi còn bé nữa.

Bây giờ: Bải cát ngắn lại, biển sau ơi là sau.
    Tôi biết bơi năm 8 tuổi, giờ tôi bơi như cá, nhưng đôi khi tôi rất ngại dẫn em và bạn gái của tôi đi tắm biển bởi vì nước quá sau, quá nguy hiểm với những người không biết bơi.

Dọc theo bãi biển thì quá nhiều cảnh quan nhân tạo vùi lấp hết cái vẻ hoang xưa của biển.

Còn về con người thì hễ là người VN ai cũng như ai không riêng con người Nha Trang. Thân thiện, hiền lành, thật thà, hiếu khách, ăn nói dễ thương, lịch sự, ý thức tốt (câu này trích "sự tự hào dân tộc" của người VN)

Về mức sống hiện tại, Tp NhaTrang có những nơi đắc đỏ hơn SG, và giá cả đang càng ngày càng tặng vọt tiếp.

Cái mà tôi thấy đáng giới thiệu với bạn bè tôi là "Sailing Club". Nói thiệt các nước ở khu vực Đông Nam Á, đâu đâu bọn tây nó cũng trần trồ khen sailing club ở nhatrang. Vì đây gần như là cái duy nhất ở khu vực Đông Nam Á chơi theo kiểu này (Ở các nước khác, chính phủ người ta ko cho doanh nghiệp khai thác bải biển kiểu này, vì họ muốn gìn giữ vẻ đẹp của thiên nhiên)

Về phương diện ẩm thực thì nhatrang có đồ ăn tươi, đặt biệt là cá và mực, nhưng với số tiền chúng ta bỏ ra để được thưởng thức các món này tại Nha Trang thì ngang với HCM rồi.

Về sự đa dạng ẩm thực thì không thể so sánh với các TP Lớn được.
    TP. HCM tôi ăn con xò Dương to bằng cái dĩa đựng hột dưa. Còn ở nhatrang nó bé xí T_T, tôi nghĩ các món ngon như vậy, các lái thương sẽ đưa vào Tp lớn sẽ có lợi nhuận hơn.

Tôi là người nhatrang, lớn lên ở HCM, tôi thèm biển lắm, tôi thích cái nắng rác da ở đây, nói trắng ra thì nhatrang cũng như SG + biển, cũng như HN + biển, và thua rất xa Đà Nẵng.

Theo quan điểm của tôi, thành phố NhaTrang của chúng ta đang xấu dần và mất dần vẻ đẹp riêng mà thiên nhiên đã ban tặng. Thay vào đó là vẻ đẹp của sự ngộ nhận của người dân nơi đây tạo ra !!!

15. apollo

apollo Member

quê hương,gốc rễ ở đâu thì ai chẳng tự hào nơi đó,người nha trang thì tự hào là người nha trang,người sài gòn thì nói tự hào là người sài gòn.....và rất nhiều nơi nữa,chuyện này quá bình thường mà.close topic đi là vừa.

16. hai luu

hai luu Well-Known Member

tui đọc những cảm nghĩ của Bạn và đâu đó tui cũng có phần nào suy nghĩ như Bạn ! vì tui và gia đình tui đã ở Nha Trang này từ cái thời Nha Trang chưa có con đường nhựa nào cả , tứ bề chỉ là cát trắng mà thôi ..nhiều và thật nhiều cái để mà chúng ta ca tụng mãnh đất chôn nhau cắt rún của chúng ta ...nhưng tui thật buồn và buồn thật nhiều khi dân NT bây chừ chỉ là dân NT nói giọng bắc không :cluebat: đó là điều tui buồn nhất:read: .....ai không chịu thì sao ...

17. biennhatrang2012

biennhatrang2012 Member

trời mưa ở nha trang không buồn đâu bạn . vào quán cafe ( đường trần phú ):crazy:ngồi ngắm mưa nghe nhạc rất tuyệt vời .

18. toiyeucongnghe1

toiyeucongnghe1 New Member

mình sống ở cam ranh nhưng mình lun tự hào thành phố nha trang, nhưng mùa mưa thì bùn quá

------------------
    Gach Ma Vang

19. kiemsatcodon

kiemsatcodon Well-Known Member

ừ mình cũng dã từng giao du với nguời bắc,thì đúng là nguời bắc kỷ tính quá nên cũng khó gần,10 nguời thì chỉ đuợc 1 là giống dân nha trang 222222222222222

20. manminh

manminh Member

Yêu Nha Trang

Tôi sẽ ngừng yêu Nha Trang một khi Nha Trang không còn biển ... ^^