Đối tác - Liên kết

Vì sao tôi không thể xa Nha Trang !

Thảo luận trong 'Nhật ký thành viên' bắt đầu bởi dalton, 28/9/08.

1. dalton

dalton New Member

Trong những người bạn và anh chị trong gia đình tôi ko ít người bảo tôi là "khác người", họ thường bảo : "Tao chưa thấy ai như mày, Sài Gòn đông vui nhộn nhịp mày ko vô đó học và sống trong đó, Nha Trang có mỗi cái bãi biển buồn tẻ có gì vui chứ".
    Nhưng có lẽ họ không hiểu hết những điều tôi cảm nhận về biển cũng như về Nha Trang nơi tôi sinh ra và trải qua suốt thời thơ ấu. Biển như "trái tim" của tôi còn Nha Trang như nguồn sống của tôi, có lẽ kỉ niệm về biển ngay từ thời thơ ấu đã khắc sâu vào tâm trí tôi. Tôi còn nhớ lúc tôi bắt đầu lên 5 tuổi thì sáng nào tôi cũng dậy rất sớm theo chân gia đình nhà 1 người bạn của tôi cùng nhau ra biển. Thời thơ ấu của tôi ko đc trọn vẹn, cha tôi mất khi tôi vừa tròn 3 tuổi, 1 sự mất mát to lớn về tinh thần cho 1 đứa trẻ nhưng có lẽ tôi còn quá nhỏ bé để nhận ra điều ấy. Nhìn gia đình họ cùng nhau tung tăng trong làn nước mát của buổi sớm tôi luôn có cảm giác cô độc chỉ biết ngồi nhìn họ và ngắm mặt trời mọc ở cuối đường chân trời, nhưng có lẽ biển như hiểu và thương cảm cho tôi , sóng nhè nhẹ vỗ vào đôi chân nhỏ bé của tôi. Cho tôi thấy những gì đẹp nhất mà biển có những ánh sáng ban mai lung linh thật khó tả nó gây 1 cảm xúc rất kì lạ, vừa sảng khoái, vừa mát lạnh, cảm giác thật dễ chịu, cơ thể như lâng lâng và tôi ko bao giờ quên đc.
    Thời gian cứ thế trôi, và tôi cũng lớn lên nhưng cảm xúc thuở bé ấy tôi ko sao quên đc, biển vẫn là người bạn của tôi, những lúc vui buồn tôi đều ra biển, nói cho biển nghe câu chuyện của tôi. Sóng biển nhè nhẹ reo vui cho niềm vui của tôi, gào thét cho nỗi buồn của tôi, chia sẻ cùng tôi những lúc ấm ức trong lòng tôi luôn ra biẻn vắng gào thật lớn cho biển nghe. Nói hết cho nhẹ bớt nỗi lòng, nói cho 1 người bạn vô hình nhưng tấm lòng bao la, trong sáng ấy hiểu tôi yêu quý người bạn thân thiết gắn bó với tôi từ thơ ấu ấy đến nhường nào. Và có lẽ bảo tôi rời xa người bạn "biển" thì đã cướp đi 1 nửa con người của tôi. ....

Biển đem đến cho tôi tất cả nhưng biển cũng chứng kiến những khoảnh khắc con tim tôi đau đớn nhất, tan vỡ nhất khi người mà tôi yêu nhất rời xa tôi. Để lại tôi chơi vơi trong sự vỗ về an ủi của biển. Những kỉ niệm vui buồn bên nhau đều có biển, có lẽ 3 năm trời quấn quít bên nhau trong mắt mội ngừoi ở lứa tuổi học sinh quả là bền vững nhưng sự bền vững ấy bống sụp đổ nhanh chóng và chúng tôi lìa xa nhau chỉ trong khoảnh khắc của thời gian. Quen nhau từ khi còn học cấp 3 chúng tôi luôn cùng nhau phấn đáu với tâm nguyện xây dựng cho nhau một tương lai vững chắc, mỗi buổi chiều khi hoàng hôn buông xuống chúng tôi lại cùng nhau lang thang trên con đường Trần Phú bên bờ biển thơ mộng đang rực sáng dưới ánh hoàng hôn của buổi chiều tà. Những khoảnh khắc tuyệt vời ấy thật khó tả ...

(23/06/2010) ... Có lẽ chỉ khi yêu người ta mới hiểu và có được những cảm xúc ấy, cảm thấy nhớ nhung khi xa cách, cảm thấy hờn ghen đơn giản chỉ vì một cài nhìn vào một ai đó, cảm thấy đau đớn trong những lần cãi nhau vô cớ. Nhiều lần tôi tự hỏi : "tình yêu là gì? nó có hiện hữu như một vật thể hay không? mà tại sao nó lại có lúc làm cho con tim người ta cảm thấy đau nhói, cảm thấy nó như làm cho mình ngộp thở? Lại có lúc làm cho người ta cảm thấy ấm áp, cảm thấy như trái tim đang đập những nhịp yêu thương mà theo nhiều người gọi nó là giai điệu của tình yêu". Và khi người yêu ra đi những cảm xúc, những kỉ niệm lại tràn về trong những giấc mơ trong những hình ảnh thưởng ngày mà tôi thấy, trong những vật dụng mà tôi cầm, có thể noí những chuỗi ngày mất đi người yêu tôi cảm thấy thế giới này không còn gì đáng tin nữa. Cuộc sống này thật quá tầm thường, người ta đến với nhau mang đến cho nhau tất cả rồi lại ra đi nhanh chóng mang theo đi những gì tốt đẹp nhất để lại đây một đống hoang tàn, những nỗi đau không đo đếm được.

Chỉnh sửa cuối: 19/10/11
    davidtvt thích bài này.
  2. dalton

dalton New Member

còn nữa ... sẽ tiếp tục update khi có tâm trạng! ^^!

Chỉnh sửa cuối: 19/10/11
  3. otmoi[Vicky]

otmoi[Vicky] New Member

tưởng chừng nó như vô vị nhưng khi anh để ý kĩ thì nó đã ngấm vào máu thịt trí óc của anh
    ..........iu Nha Trang.......^^!

4. heocoi

heocoi New Member

với heo thì, biển là nơi đi cắm trại hát hò, sau đó bật dậy giữa đêm đi "hát" thì bị sóng oánh ướt hết cả đứa lớn lẫn đứa nhỏ vì nước lên! đó là nơi heo và hắn ta tham gia "chò chơi" bị bạn bè ghép đôi mà thành cặp, rùi thì quyết định bôn ba cũng ở biển...chả bik bao giờ đc về lại chỉ để đi chân trần trên cát mềm...yên tĩnh....

5. BananaUSA

BananaUSA Active Member

hic hic, viêt văn hay quá. Bạn đúng là tài, tui nghĩ hoài mà không sao viêt được cảm xuc của mình lên giấy.

khăm phục khăm phục

Mình thì thik đi tắm mưa ở nha trang lắm. Từng giot mưa nặng hạt rơi xuông đuòng. mọi người đều cắm đầu chạy vồi về nhà, người thì đứng trú mưa bên hiên phố. Còn mình thì đi lang thang, tìm kiếm 1 ai đó có cùng sở thích với mình để bầu bạn. vậy mà không gặp ai hết. Nhưng cảm giác đi tìm ai đó nó rất tuyệt , cang tuyêt vời hơn khi nhìn thấy 1 nguoi nào đó củng đang tắm mưa như mình. ^^!

6. dathoigian

dathoigian New Member

Mình thích nhất là được ngắm bình minh trên biển, vì mình có một cảm giác lung linh, huyền ảo và một ngày mới lại bắt đầu nơi đó. Nhưng mình chưa bao giờ ngắm bình minh trên biển Nha Trang cả (chỉ ngắm bình minh ở Phan Thiết và Vũng Tàu thui). Có một lần mình cùng 2 đứa bạn rủ nhau đi ngắm bình minh trên biển Nha Trang. 4h30' sáng, ba đứa lật đật chuẩn bị, chạy hơn 20km từ Diên Khánh xuống Nha Trang, nhưng ... đợi mãi... mặt trời vẫn không lên... vì hôm đó trời kéo mây đen.
    Thất vọng tràn trề, 3 đứa chúng tôi quyết định xuống tắm chứ ko ngắm nữa. Tắm mệt chạy kiếm quán cháo nấm ở đường ... (quên tên rùi) trong bộ áo quần ướt như chuột lột.
    Giờ nghĩ lại, thấy vui ghê....

7. qt_hht_18

qt_hht_18 New Member

hay lam' thoi` tho au bat hanh zay a`
    hay lam' sau nay` co' cơ hoi minh` se~ đua ban vao` hoi viet' bao' nha?

8. thedawn

thedawn New Member

Nha Trang đẹp như Photoshop vậy :32[1]:

9. medjai

medjai Member

Văn hay !!! Chúc ĐK

10. tieutu_l

tieutu_l New Member

viet van hay thiet lam minhcam dong qua

11. DJMilano

DJMilano New Member

Biển thật bình thường mà cũng thật thiêng liêng

12. caphetrungca

caphetrungca New Member

Bài này viết lâu rùi mà giờ mình mới đọc

Oh,Ước gì Nha Trang là con teddy,để mình ôm nó vào lòng và hun chụt chụtttt

13. spylove

spylove New Member

Nha Trang, ôi Nha Trang 2 tiếng nhẹ nhàng nhưng sao lại thân thuộc như vậy nhỉ, sống ở Nha Trang cóa 3 năm mà mình không sao quên được hình ảnh của biển Nha Trang, con đường Trần Phú về đêm, những quán nước mía bên Ba Làng, đối với mình Nha Trang có rất nhiều kỉ niệm, đây cũng là nơi trái tim mình biết rung động trước 1 người,
    Sài Gòn ư ! Sài Gòn có j mà đông vui chứ ??? chỉ toàn là người và xe, mọi người phải bon chen, chà đạp nhau mà sống. Nhưng giờ đây tôi lại đang ở mảnh đất đầy khói bụi này, tôi rời khỏi Nha Trang để tìm đến 1 nơi như thế này làm j nhỉ ??? Vì tôi muốn mình lúc nào cũng phải bận bịu, phải bon chen, phải . . . để tôi có thể quên được 1 người ở Nha Trang, người con gái đã làm tôi điên đảo, người mà giúp tôi biết yêu là j, nhưng có lẽ tôi không bao giờ quân được em Pôn ah.
    Các bạn có tin là tôi đang khóc khi viết những dòng này không ??? nhưng sự thật là như thế đó.
    P/s: uiui xấu hổ quá

14. doanphuc1234

doanphuc1234 Member

NhaTrang hok phạ la nọ mjnh sjnh ra nhung mjnh da song o day tu nho va h day khj dang hoc o sg nhung mjnh cung hok the nao wen dc we huong thù nỵ`mnh lun mong mun se co ngay dc tro lai song va lam vjec o day bọ mjnh wa yeu wj va hok the nao rọ xa tp bjen than yeu ny` dc .^^:boat:

15. Changruby

Changruby New Member

i love nhatrang ,too

16. thuyennt

thuyennt New Member

hôm nay tâm trạng mình không tốt, vào NTC lại đọc được bài viết hay thật.nếu có cơ hội mình rất muốn làm wen với bạn.dalton.

17. qdung05

qdung05 New Member

văn hay quá, bữa nào bác dạy em viết văn 1 khóa. Em đi học viết văn 1-2 điểm kg ah:zzz:

18. hanhnguyen89

hanhnguyen89 Member

Ai cũng bảo biển Nha Trang đẹp lắm, tôi không sinh ra và lớn lên ở đó, cũng chẳng thích biển, học ở Nha Trang 3 năm, nhưng hầu như chưa bao giờ tôi ngắm biển một cách nghiêm túc, với tôi, biển cũng chỉ là một vũng nước lớn màu xanh, vậy thôi! Lũ bạn tôi, chúng nó có những tình yêu sinh viên và cùng lãng mạn với biển, tôi cũng không, thời sinh viên của tôi đi qua như thế, không kỉ niệm gì ngoài việc cứ biết ngày ngày 30 phút từ nhà đến trường và cũng mất từng ấy thời gian để come back!!!
    Thế rồi tôi yêu anh và tôi cũng bắt đầu yêu biển, yêu những buổi chiều lòng vòng cùng anh ngắm những cánh diều, những tối hai đứa nằm nghe biển rì rào rì rào và cùng ghét cái mùi rong tanh tanh nữa...
    Nhưng rồi thời gian tôi bắt đầu yêu biển cũng không kéo dài, anh rời xa tôi, tôi quay về với cuộc sống của mình, tôi đi bắt đầu đi làm cho mình không có thời gian trống để nhớ đến anh, mỗi ngày đều đi qua con đường Trần Phú quen, và càng ngày tim tôi dường như cũng trở nên chai sạn thì phải...
    Có những lúc tôi tưởng mình đã quên, những tưởng tôi đã trở nên cứng rắn và trưởng thành hơn, và tình cảm đối với anh cũng sẽ phai nhạt dần, nhưng chỉ một tin nhắn, tôi biết mình vẫn vậy, yếu đuối và tự ti...

Dường như trái tim tôi mang đầy vết thương, thật khó có thể lành. Tôi không muốn đụng vào chỗ đau. Cũng chẳng muốn ai hàn gắn cả. Rồi tôi sẽ bắt đầu đi làm,đi học... Cuộc sống ý nghĩa và đỡ tẻ nhạt hơn .Nhưng tôi vẫn ghét đêm. Đêm nào tôi cũng ngủ muộn,cũng nghe Rock, nhạc Trịnh. Mình tôi với màn đêm yên tĩnh tôi sẽ lại nhớ tới người ta. Tôi không còn yêu người ta như ngày xưa nhưng cũng không sao quên được hình bóng ấy. Tôi vẫn giữ tất cả kỉ niệm bên mình, không cho năm tháng xoá nhoà. Người ta vẫn nằm ở một nơi sâu kín trong trái tim tôi. Có phải vì thế nên tôi cứ hay buồn....
    “Cái quý giá nhất trên đời này không phải là cái mình chưa có được, cũng không phải là cái mình đã mất đi. Mà cái quý giá nhất trên đời này là cái mình đang có”. Thì ai đó ơi! Hãy biết trân trọng nâng niu và bảo vệ cái mình đang có để nó không bị mất đi, phải phát triển nó để được những cái mình chưa có!
    (20.10 cô đơn và nhớ)

Chỉnh sửa cuối: 20/10/10
  19. haoth2

haoth2 New Member

Cảm động quá, hic:ntclub (13):

20. hanhnguyen89

hanhnguyen89 Member

hì, sao mờ cảm động?:violin: