Đối tác - Liên kết

Bán cá Hổ indo,Hồng két đuôi tim,Cửu sừng!

Thảo luận trong '8. Thú nuôi - Sinh vật cảnh' bắt đầu bởi quoc179, 6/5/13.

1. quoc179

quoc179 Member

he he , cảm ơn anh BLV nhiều, em đồng ý với anh là tùy phẩm chất của cá. Độ leo vảy và ánh kim của cá còn tùy thuộc vào di truyền nữa, 60% phẩm chất quyết định bởi tính di truyền, ko phải tự nhiên mua con cá mang về bỏ vô hồ pom mà lên được hàng 6 để rồi sau này đạt size tiêu chuẩn rồi bị rớt vảy thì hóa ra là công sức đổ sông đổ biển ak. Hy vọng con cá hb splendour của em có phẩm chất tốt vì ngày nào cũng quan sát thấy ánh kim đang lan sang phần viền vẩy! Giờ đang lo cho mắt cuả em nó, phải ráng giữ sao cho ko bị xệ :he:

2. Bạch Lan Viên

Bạch Lan Viên Member

Cách chữa xệ cho cá
    1. Mua bộ đèn nháy led treo lên thành hồ, ban đêm mở đèn nháy lên. Lưu ý không để đèn nháy nhanh quá, cho nháy đủ màu nhưng theo kiểu chạy để cá nhìn lên.
    2. Che kín xung quanh hồ, hạn chế không cho cá nhìn ra ngoài
    3. Cho ăn thức ăn nổi, tránh cho thức ăn chìm, vì thói quen ăn chìm cá sẽ thường xuyên nhìn xuống kiếm mồi.
    4. Bỏ thêm vài trái bóng bán nhiều màu vô kích thích cá nhìn lên
    5. Và điều cuối cùng: Đã chữa bệnh thì không nên Pom cá. Vì pom cá là 1 điểm góp phần làm cá xệ mắt nhanh nhất.

Làm theo cách trên, chừng 2 tháng khả năng cá không xệ nữa là 90%

3. quoc179

quoc179 Member

còn 1 điều cuối cùng là xem lại chế độ ăn của cá. Với chế độ ăn như em : " 1 ngày cho ăn 3 lần, 1 lần 4 con sâu" thì hốc mắt cá sẽ tích tụ nhiều mỡ.

Để đèn led đủ màu chẳng qua kích thích cho cá tìm mồi chỗ này chỗ kia, khi cá đã quen rồi thì coi như đèn vô tác dụng.

Thả trái bóng cũng vậy, cá rồng chỉ thích những vật di chuyển liên tục và đủ màu sắc để nó dí và đuổi theo.

Theo em chắc phải hạn chế cho cá ăn và thay nước thường xuyên là biện pháp hữu hiệu nhất đó anh.

4. booker01

booker01 Member

Một ngày ăn 12 con sâu mà bảo nhiều?????

Chỉnh sửa cuối: 13/6/13
  5. yugi0905

yugi0905 Member

A Quốc bữa nào rảnh không?em ghé qua chơi tiện thể hỏi thêm vài điều về cá anh:D

6. quoc179

quoc179 Member

tùy theo size nha bạn, ko biết cá bạn size bao nhiêu, nhưng nếu cá nhỏ mà cho ăn 12 con sâu/1 ngày và đều đặn ngày nào cũng như thế thì cá có mập ko ????
    anh có biết cái j mà trả lời, có chút kiến thức nuôi cá rồng thôi, biết j chỉ nấy. Bữa nào cuối tuần sáng thứ 7 hoặc chủ nhật nha yugi !

7. men'crs

men'crs New Member

Hi Quốc! Vừa rồi mình mới nâng cấp e 24k, trước đó mình nuôi HB SP giống như Quốc (size cũng gần như nhau), mắt nghiêng cả 2 bên, 1 bên nhiều ,1 bên ít( nghiên nặng hơn cá Quốc) . chỉ sau 1 tháng rưỡi mình đã chữa hết nghiên hoàn toàn, bây giờ đã để lại cho ông anh mới chơi nuôi rồi. Mình xin nói lại cho Quốc biết, nếu giúp được thì Quốc áp dụng nha!
    Hồ 1mx40cmx60cm, dán decan trắng 4 mặt xung quanh(chiều cao decan cách viền đen của kính khoảng 5cm), đáy hố mình lót miếng xốp trắng nên không cần dán đáy, mực nước từ 28- 30 cm, trong hồ dùng 1 bóng thuỷ sinh trắng 60cm, mở khoảng 8h/ngày ( vào ban ngày) 1 máy bơm nhỏ( loại hút nước lên hộp nhựa dùng bông lọc), chạy 24/24, 2 ngày thay 20% nước (lúc thay nước hút sạch phân và các thứ khác dưới đáy hồ). Mỗi ngày cho ăn 2 lần sáng và chiều. mỗi lần cho ăn 2 dế nhỏ (khi mua lựa con nhỏ) hoặc 1 tôm nhỏ bằng đầu đũa (cắt làm đôi) hoặc 2 cào cào (màu xanh loại cho chim ăn). Trong hồ bỏ thêm 2 con cá giả nhiều màu, 2 trái bóng bàn.
    Công dụng của những cái mình sử dụng đều có ý nghĩa (chắc Quốc cũng hiểu). Nếu Quốc nuôi như mình nói trong vòng 2 tháng, chắc chắn 99% cá sẽ hết nghiên mắt. Vì mình là người đã làm rồi mà. Chúc Quốc có chú cá như ý!
    Thứ 7 này mình đi Co.op Mart NT , nếu được alo Quốc đi Cafe nha!

8. men'crs

men'crs New Member

Trước tiên xin cảm ơn BLV đã góp ý cho ae. giúp ae có thêm kinh nghiệm nuôi cá.
    Mình cũng có 1 phần suy nghĩ giông như BLV, tuy nhiên hồ cá của mình 180x40x70. Vì hồ hẹp, cao, lượng nước lúc nào cũng gần 60cm là 1 trong những nguyên nhân dễ làm cá bị xệ mắt. Hiện tại mình nuôi 24k, size 18cm trong hồ nhỏ hơn, đến khi size khoảng 30 thì đưa lên hồ lớn. Trước đây nuôi HB mình cũng nhiều lần có ý muốn pom, nhưng nghĩ lại mất công và không xem cá thay đổi hàng ngày được nên thôi. giờ nuôi 24k thì đâu cần pom. Đôi lúc thấy khó chịu khi phải nuôi cá mà chỉ thấy từ trên xuống, nhưng đành chịu vài tháng đầu.
    Muốn ra nhà BLV xem cá và học hỏi thêm nhưng chưa có dịp, lúc nào có co hội nhất định mình sẽ alo cho bạn! Chúc BLV có những chú cá đẹp nhất!

9. quoc179

quoc179 Member

ok, thứ 7 ghé nhà mình xem cá rồi đi Co.op mart NT nha.

10. vuong1234

vuong1234 New Member

sao không thấy địa chỉ?

Mình có thể xem cá o dia chỉ nào?

11. quoc179

quoc179 Member

201 Trần Nguyên Hãn , khi nào bạn qua cứ alo : 0983529179

12. quoc179

quoc179 Member

upppppppppppppppppppppppppppppppp cho anh em nào cần CÁ HỔ SIZE 12CM

13. henomi

henomi Active Member

có cửu sừng hoàng đế ko bạn.......

14. quoc179

quoc179 Member

có bạn, ghé nhà xem cá nha. Thanks bạn đã quan tâm :rasta:

15. henomi

henomi Active Member

cho monhf xin giá và kích thước được không bạn........ ah bạn có thi cửu sừng albino size 12-14 không nếu thu cho mình cái giá nha

16. quoc179

quoc179 Member

uppppppppppppppppppppppppppppppppp cho ngày chủ nhật mát mẻ nào ^^

17. quoc179

quoc179 Member

size 10 ~ 12 nha bạn, 250k ~ 300k, mình ko thu cá cửu sừng abino, ở nhà đang còn 1 con cửu sừng hoàng đế . Thanks bạn đã quan tâm.

18. quoc179

quoc179 Member

bầy cá hổ lớn nhanh quá. Chắc phải làm thịt bớt thôi :40[1]::baifu001::baifu001:

19. quoc179

quoc179 Member

HỔ indo size 10 ĐÂy !

CÒN 20 CON HỔ INDO , 3 CON NGÂN LONG NỮA THÔI. ANH EM MAU QUA BẮT VỀ CHƠI NÀO. YEAH :ntclub (2)::ntclub (2)::ntclub (2)::ntclub (2):

20. quoc179

quoc179 Member

ngân long đã hết sạch, giờ chỉ còn hổ indo . Upppppppppppppppppppp cho anh em ai cần hổ indo :mn::mn::mn: