Đối tác - Liên kết

Cần mua cá Koi

Thảo luận trong '8. Thú nuôi - Sinh vật cảnh' bắt đầu bởi ShopTramleki, 6/1/13.

1. BX.vn88dj2009

BX.vn88dj2009 New Member

Nếu có j nói sai thì a bỏ qa e nói trên e đâu có nói a là k bít lựa chỌn cá hay là ntn e chỉ nói là cho dù ng đó có rành về cá ntn có bít cá ra sao thì một khi đã k có hứng thú thì tất nhiên sẽ k thể nào mà chọn ra đc những e Koi khỏe và đẹp chứ e đâu có nói a như lời a nói ở trên ,tôn trọng nên e góp ý thôi !)sabishi kana :(

Chỉnh sửa cuối: 12/1/13
  2. anhbixauxi

anhbixauxi New Member

a nói trung nghe!a mong don gian lan sau e va bx e binh luan thi dung keo a vao do!don gian the thoi!a ko thik!cam on e va bx e!tu nay manh ai nay lam,a ko dung cham j e thi cung mong ben e ko lam kho a!don gian zay thoi!cug lam an nhu nhau,a ko thik cai nhau ve may chuyen nay!duong ai nay di!chao e!

3. anhbixauxi

anhbixauxi New Member

4. vn88dj2009

vn88dj2009 Member

Sorry chủ topic nha! tặng Chủ topic bài tìm lại bầu trời nè :ty2: anh bi vui lòng xóa những bài trên chỉ để lại những comment tư vấn về cá koi cho bạn chủ Topic! TKS

Chỉnh sửa cuối: 12/1/13
  5. BX.vn88dj2009

BX.vn88dj2009 New Member

Minna gomen nasai na...! Chủ topic có j thất mắc về cá thì cứ nói Ae sẽ cùg nhau góp ý hihi buổi tối mát mẻ....:tangrose:

6. tisolovmt

tisolovmt Member

Bữa giờ gặp mấy người ở Nha Trang luôn đều chơi koi nhưng có một thực tế là hầu hết đều không thích giao lưu. Chẳng bao giờ thành lập hội hè gì đc. Hội koi Sài Gòn rất phát triển, anh em đông vui và hòa đồng. Hôm mình vào đó giao lưu anh em trong đó đón tiếp cực nồng hậu. Vào chơi còn có cá mang về nữa. Biết khi nào Nha Trang mới đc như thế

7. vungoctrung

vungoctrung Well-Known Member

Có ai có ý kiến gì nữa không, không thì ghé up phụ mình cái. Tất cả cùng phát triển nào........ cá koi hay coi truyện cũng tốt hehe

8. ShopTramleki

ShopTramleki Well-Known Member

So sánh như bạn này cũng có phần ko đúng, tất nhiên ở NT cũng có người chơi Koi, nhưng không mạnh, và hổng đông như mấy bác Sg nên khó thành lập hội Koi lắm, vì ai cũng đi làm, tg rãnh rỗi cung việc này việc khác, cũng có thể họ tranh thủ được tg nhưng vì hội ít, được người này đi thì mất người kia, không như Sg đông đảo, đi ít cũng được trên chục người có cái để bàn tán. Ở NT thì chịu thua ah.
    Mình cũng muốn đi giao lưu lắm nhưng hiện tại đã có con Koi nào đâu, nuôi mới biết, mới có cái để bàn luận. Sắp tới có bạn Bx2009 nhập Koi Việt - Nhật ở Sg về, hình như là qua tết, hy vọng lúc đó có cái để bàn tán và nhiều người chơi Koi hơn

9. tisolovmt

tisolovmt Member

Mình đưa ra so sánh là để bạn thấy cái hơn cái thua. Chúng ta bắt đầu từ bây giờ thì sau 1 năm có kết quả, nhưng ngồi nhà chống cằm suy nghĩ 1 năm rồi mới làm thì muốn đạt kết quả phải mất 2 năm. Cái gì cũng từ nhỏ tới lớn, SG trước khi người ta có hội thì người ta chỉ có nhóm, mà trước khi có nhóm thì cũng chỉ có một vài người đơn lẻ. Hội thì đã có từ lâu, nhưng một số người đầu tàu thì mới xây hồ năm ngoái, thậm chí thành viên tích cực nhất trong hội hiện giờ không có con cá nào. Mà xin thưa là họ đều đi làm hết đấy, cũng không rảnh rang đâu, có người đi làm ở SG mà hồ cá ở Biên Hòa, cứ đi đi về về chăm sóc. Nếu luôn suy nghĩ tiêu cực: tôi bận, ít người quá... nếu từ trong tư tưởng đã có 2 chữ chịu thua thì sẽ không bao giờ có chiến thắng, ngay cả đối với bản thân mình.
    Mạn đàm thêm một chút ngoài lề: chắc bạn biết hội xe phân khối lớn Nha Trang, số người trong hội nhiều hơn hẳn số đầu xe. Đâu phải có xe mới được bàn về xe. Đam mê nó thôi thúc con người ta giao lưu học hỏi để hoàn thiện kiến thức và kỹ năng, thế thôi.
    Àh mà tiệm cá của bạn Bx2009 nằm ở đâu nhỉ

10. vn88dj2009

vn88dj2009 Member

hihi trả lời 2 bạn nè! thật ra là mình buôn bán chứ không phải là vợ mình buôn bán đâu bạn. vợ mình thì ở KANAGAWA NHẬT BẢN đó. còn mình thì ở VN làm ăn, dự kiến qua tết mình sẽ kiếm cái mặt bằng nào thoáng thoáng chút, vì thời gian này mà mở tiệm buôn bán gì được nữa người ta lo sắm tết hết rồi, mình định ăn tết xong sẽ đầu tư các dòng cá và phụ kiện cho mấy bạn nào đam mê về cá cảnh. Và cũng nhân tiện mình nhập 1 số koi việt cho các bạn chơi thôi chứ mình không dám nhập koi JAPAN :nerves: Vốn cao => chôn vốn => đổ nguyên cục nợ hihi, nên mỗi thứ 1 ít thôi, hết thì nhập thêm hay ai có nhu cầu thì mình mới nhập về. Còn hiện tại bên mình thì chỉ buôn bán cá rồng và 1 số phụ kiện cho bể cá thôi. bạn nào hỏi Đ/C thì Đ/c ở bên dưới chữ ký đó nha bạn, tks các bạn đã quan tâm

11. tisolovmt

tisolovmt Member

Thế là tốt rồi, có chỗ bán koi Việt cho anh em chơi. Khi nào bạn nhập về thì alo mình xuống xem nhé 0986645705. Koi bướm đơn sắc trại chú Ba ngon lắm đấy, bạn nhớ nhập về, thế nào cũng đắt hàng :D

12. ShopTramleki

Vậy là sắp có sân chơi mới cho anh em cá NT rồi. Ah bạn tiso cho mình hỏi sao đám cá chép ở nhà đang có hiện tượng ngoi lên mặt nước, đuôi te tua, đốm trắng, thế là cá bị bệnh gì và chữa làm sao hả ban tiso, xin chỉ giáo...

13. vn88dj2009

vn88dj2009 Member

xin lỗi bạn nha! bữa giờ mình cũng bận quá chưa không ghé qua topic được bạn thông cảm! cá của bạn có hiện tượng ngoi lên mặt nước là bạn nên xem lại hệ thống oxy có thể là do thiếu ôxy.
    Thứ 2: Cá của bạn có hiện tượng đốm trắng, theo mình nghĩ nếu là không lầm thì đó là bệnh NẤM TRẮNG hầu hết thường gặp ở các loại cá, bạn nên thay nước 30% đến 50% bật sửi 30 độ (vì thời tiết hiện tại đang lạnh làm mất sức đề kháng của cá) và thêm 0.2% lượng muối hột. và dùng thuốc xanh có bán ở các tiệm cá cảnh. Nếu bầy cá của bạn có con bị con không, thì nên vớt riêng ra hồ mới để tránh tình trạng cá bệnh lây cho con khác và cũng cắm sửi đánh thuốc theo liều lượng mà mình chỉ. Đây là theo kinh nghiệm nuôi cá chép phụng Và Nam dương của mình cũng có lần bị như vậy, có khi đến nổi nằm ngã ngữa ra luôn, nhưng sau 1 thời gian điều trị thì cá đã khỏe lại giờ đã lớn. bằng 3 ngón tay người lớn, mà mình nuôi khi cá còn bằng là ngón cái!
    Chúc cá bạn mau khỏe đây là kinh nghiệm của mình nếu không phải xin bỏ qua cho!

14. tisolovmt

tisolovmt Member

Theo mình bạn bắt riêng những con bị đốm trắng và tưa đuôi ra, ngâm với muối 0,3%. Bạn ra tiệm cá mua Fugus Cure loại dạng bột pha một gói cho 10l nước. Ngâm hết cá vào dung dịch nước và thuốc đó, nhớ sục oxi liên tục và tuyệt đối không cho cá ăn, vì phân cá sẽ làm hòa tan thành phần của thuốc do nó giải phóng ra nitrit. 24h bạn thay nước và thuốc, nhớ bỏ muối. Liên tục từ 3-5 ngày chắc là cá của bạn sẽ tốt thôi.
    Nếu cá bị nặng quá bạn có thể cho thêm một ít Elbagin cho cá mau khỏi.
    Chép Nam dương là loại có sức đề kháng rất cao, bị tình trạng như vậy mình nghĩ là nước hồ của bạn có vấn đề. Bạn thử test lại độ PH và Nồng độ amonia xem sao. Hồ bạn là hồ cũ hay hồ mới, có dùng san hô hay không?
    Bạn Vn88 nói là dùng thuốc xanh, không biết có phải là Fugus Cure như mình hay không, vì thuốc này khi pha ra cũng có màu xanh lá cây, nhưng khi mình đi hỏi mua ở tiệm cá anh Tiến trên đường Lê Hồng Phong thì ảnh gọi là thuốc nâu. Còn một loại màu xanh nữa trị nấm cũng khá tốt là Malachit Green, nhưng mình tìm mua ở nha trang không có, không biết bạn Vn88 có loại này không

15. Bạch Lan Viên

Bạch Lan Viên Member

Thử nồng độ Amonia??? Ở nha trang này kiếm được cái thiết bị đó thì hơi bị tài đó, mà có tài chính để xài cái đó chắc nuôi cá rồng luôn cho máu he he.

16. tisolovmt

tisolovmt Member

Thiết bị gì đâu, là dung dịch thử thôi mà. Bộ thử Amonia gồm 3 chai đánh số 1,2,3 và một cái ống nghiệm. Lấy nước trong hồ vào ống nghiệm đến vạch 10ml. Nhỏ 3 giọt trong chai 1 vào ống nghiệm lắc đều chờ 5'. Làm y như vậy với 2 chai còn lại sau đó so với bảng màu là xong. Amonia cao chứng tỏ nước hồ bạn đang bị nhiễm độc, có thể do để lâu không thay nước hoặc hệ vi sinh còn yếu chưa hoàn chỉnh. Khắc phục ngay thì chỉ có cách thay nước 10% mỗi ngày liên tục trong 10 ngày thì sẽ tạm tạm ổn. Đó là cách xử lý cho cá Koi và một số cá họ chép, còn những giống khác thì mình không có kinh nghiệm nhiều nên không dám bàn.

17. Bạch Lan Viên

Bạch Lan Viên Member

Ai chà, ra là dùng phương pháp thủ công. Vậy mà cứ nghĩ dùng máy đo nồng độ mấy chai một cái chứ

18. tisolovmt

tisolovmt Member

Chời, năm thuở mười thì khi nào thấy cá có vấn đề, nhút nhát biếng ăn mới vác ra đo. Đầu tư mua máy thì phí quá, chắc chỉ có dân chuyên nghiệp nuôi cá đem đi thi mới chơi nổi. Lỡ mới mua về xái 2,3 lần xong nó hư mất thì uổng cả đống tiền, hix. Bạn Bạch Lan Viên chuyên chơi cá rồng hả, khi nào giao lưu học hỏi kiến thức của bạn nhé

19. ShopTramleki

Sáng nay có ra tiệm cá anh Tiến ở LHPhong rùi, con nấm trắng đã lên đường. Mấy em còn lại có triệu chứng xuất huyết, ảnh bán cho 2 gói 1 gói nâu 1 gói tím, đổ ra pha thuốc thì màu vàng khè như bom khói ^^. Ngâm mấy bác vô rồi không bít có hồi sức cấp cứu được không nữa. Hồ dùng lọc san hô với nham thạch, nhìn nước vẫn trong không bít là bị gì. Õy mình nghĩ chắc không thiếu vì nước chảy trên cao xuống chắc cũng đủ hòa tan oxy vì lượng cá cũng ít có 7 con ah. @@

20. ShopTramleki

ah cái dụng cụ thử Ph với amoniac , mua ở đâu vậy tiso, với bao tiền 1 cái vậy bác?:cm1jl5: