Đối tác - Liên kết

English Club và Học TA hiệu quả.

Thảo luận trong 'Câu lạc bộ Ngoại ngữ' bắt đầu bởi songchodoi, 30/11/10.

1. songchodoi

songchodoi Active Member

Hiện trạng của mình chắc gặp ở rất nhiều người: Mình học tiếng anh rất nhiều (Đại học TA) và tham gia EC cũng rất nhiều, nhưng không thể nghe nói với người nước ngoài . Và mình tìm đến một thầy giáo trên đường Lê Quý Đôn để xin học (mình sắp làm việc cho công ty của NAuy) nên muốn trau dồi thêm TA, nhưng thầy khuyên mình rất hay và mình nghỉ rất chí lý: Nên tìm English club có mời người Anh, Mỹ, Úc, Canada,...các nước nói TA tham gia, hoặc ra ...bờ biển để tìm người như thầy nói để giao tiếp...
    1. Không học các trung tâm ngoại ngữ: vì ở trung tâm chỉ dạy theo sách, và những tình huống cụ thể. Nhưng ngoài đời thường không có một tình huống cụ thể nào cả.
    2. Không nên học TA người VNam dạy (trong trường hợp của mình, mặc dù thầy là người VNAm), vì càng học sẽ càng không nói và nghe được, vì người VNam phát âm rất khác.
    3. Nên tham gia vào EC có người nước ngoài Anh, Mỹ, Úc, Canada, Newziland,..... Hoặc ra bờ biển, hoặc tìm nhà hàng khách sạn có nhiều người nước ngoài hay lui tới để giao tiếp. Với người nuớc ngoài, khi biêt mình học tiếng anh sẽ rất nhiêt tình.
    Chúc các bạn thành công!
    http://lopngoaingu.com

Chỉnh sửa cuối: 30/11/10
  2. songchodoi

songchodoi Active Member

English Club ở Nha trang mình thấy chỉ để các bạn đến "kết bạn" chứ không hiệu quả, và đặt biệt khi tham gia EC tại Nha Trang không có hoặc ít những người dân bản sứ nói TA.
    Mình nghỉ hiệu quả nhất là mời free người du lịch các nước nói TA để tham gia, họ rất nhiệt tình! Và vì họ cũng muốn tìm hiểu văn hoá và con người bản địa VNAm, và họ rất thích tham gia kiểu "cộng đồng" như vậy.

3. jessica-sang

jessica-sang New Member

Chào bạn,

Đọc xong bài viết của bạn mình thấy hơi có một chút buồn cười nên muốn chia sẻ một vài ý kiến của mình theo trình tự của bạn như trên:
    1. Bạn nói "Không học các trung tâm ngoại ngữ: vì ở trung tâm chỉ dạy theo sách, và những tình huống cụ thể. Nhưng ngoài đời thường không có một tình huống cụ thể nào cả". Cái này mình hoàn toàn không đồng ý vì tình huống trong sách cũng chính là tình huống ngoài đời và tất nhiên không thể tình huống trong sách sẽ y chang như tình huống ngoài đời bạn gặp phải. Điều này là ở chỗ bạn có thể vận dụng được những cú pháp cũng như những cách nói mà bạn đã học được trong các tình huống ở trung tâm và áp dụng nó vào tình huống thực tế bạn gặp phải hay không. Cách mà bạn nói giống như là học và vận dụng một cách rập khuôn không có sự hài hòa và sáng tạo. Nếu như vậy thì dù bạn có học ở đâu và với ai thì cũng ko khá lên được và đi học là để bày cho bạn cách để ứng phó với các tình huống hiệu nhất chứ ko phải áp dụng rập khuôn.

2. Một phần đồng ý với bạn, nhưng cũng có rất nhiều giáo viên việt nam rất giỏi và vì chính là người việt nam và đã từng học ngoại ngữ nên họ hiểu nên dạy bạn như thế nào là hiệu quả mà người nước ngoài không làm được. Nên tốt nhất ban nên học cả người việt nam và người nước ngoài.

3. Cách này rất okie và bạn cố gắng phát huy nó thật hệu quả.

Chúc bạn thành công.

4. songchodoi

songchodoi Active Member

Àh,

Àh, cái này mình nhắc lại là mình đã có bằng ĐH Tiếng anh. Không phải người mới học, và mới học thì bắt đầu tại các trung tâm là điều rất tốt.
    Và người khuyên mình, là người thầy đã có kinh nghiệm mấy chục năm dạy Tiếng anh. và thầy nói, có rất nhiều người nghe theo lời khuyên của thầy, chỉ 1 năm sau đã rất thành công trong việc giao tiếp TA với người nước ngoài.

5. Empty

Empty New Member

Với những người mới học TA thì nên học với gv người Việt nhưng với bạn cần luyện kỹ năng nói à ận dụng tốt những gì mình học được thì nghe nhạc NN, xem phim NN với phụ đề TA và luyện nói với NN thì bạn sẽ đạt được những gì bạn muốn.

6. songchodoi

songchodoi Active Member

http://vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/2010/12/3BA23F78/
    Bí quyết học tiếng nước ngoài
    Thứ tư, 8/12/2010, 16:53 GMT+7

Cách tốt nhất để hiểu được người nước ngoài nói gì là cố gắng nói y hệt như họ. Đó là bí quyết do một chuyên gia ngôn ngữ tại Anh đưa ra.

Bà là Lucie Harrison, thành viên của Trung tâm huấn luyện ngôn ngữ quốc tế tại Trường học ngôn ngữ và kịch nói tại London, Anh.

Theo Harrison, điều đầu tiên cần làm khi học một ngôn ngữ mới là tìm đúng người bản ngữ. Vì vậy nói bạn muốn nói tiếng Pháp thì hãy tìm một người Pháp.

Bước tiếp theo là kiếm một bộ sách trong đó chứa mọi sự thay đổi nguyên âm và phụ âm trong một ngôn ngữ. Có ba cuốn sách được các chuyên gia ngôn ngữ sử dụng là Arthur the Rat, The Rainbow Passage và Comma Gets A Cure. Khi đó bạn nhờ người bản ngữ của bạn đọc to lên trong khi bạn ghi âm lại giọng nói của họ.

Khi bạn nghe lại, hãy ghi lại mọi khác biệt trong phát âm của mỗi từ, mỗi phụ âm và nguyên âm, với cách bạn thường nói.

Có một vấn đề nhỏ trong phương pháp này là khi mọi người đọc to một bài viết lạ, giọng nói của họ sẽ hơi bị cứng, đặc biệt nếu họ đọc trước một người lạ.

Để giải quyết điều này, hãy hỏi họ hai hoặc ba câu hỏi về những đều họ quan tâm để họ trở nên hứng thú và nói chuyện trôi chảy hơn. Bạn có thể hỏi về nơi ở, kỳ nghỉ hay thức ăn họ yêu thích.

Nghe lại các câu trả lời cũng giúp bạn nắm rõ cách phát âm của họ, nhưng điều quan trọng nhất là giúp bạn nghe ra sự khác biệt trong nhịp điệu và sự âm vang của giọng nói.

Khi họ nói, theo dõi cả chuyển động cơ mặt. Môi, má, cằm, lưỡi và răng di chuyển như thế nào khi họ phát âm từng từ?

Bạn sẽ nhận thấy rằng người Scotland và người Nga thì nghe âm phát ra từ họng, bởi lưỡi của họ xuất phát từ sau vòm miệng và đẩy âm vang trở lại mỗi khi họ nói.

Người Anh thì giọng nói như phát thẳng ra từ môi bởi sự chuyển động của các khớp đẩy mọi thứ lên phía trước.

Nhưng giọng người Australia đầy âm mũi bởi miệng không mở to.

Sau khi quan sát người bản ngữ nói, hãy nhìn mình trong gương khi phát âm và nhìn ra sự khác biệt trong chuyển động cơ mặt.

Suy nghĩ về nguồn gốc của ngôn ngữ. Đôi khi vị trí địa lý của mỗi vùng miền cũng ảnh hưởng tới giọng nói. Texas rất bằng phẳng, nên giọng người Texas cũng bẹt. Wales thì nhấp nhô núi đồi nên giọng người Wales cũng trầm bổng lên xuống.

Thùy Minh

7. songchodoi

songchodoi Active Member

http://vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/2010/12/3BA23F78/
    Bí quyết học tiếng nước ngoài
    Thứ tư, 8/12/2010, 16:53 GMT+7

Cách tốt nhất để hiểu được người nước ngoài nói gì là cố gắng nói y hệt như họ. Đó là bí quyết do một chuyên gia ngôn ngữ tại Anh đưa ra.

Bà là Lucie Harrison, thành viên của Trung tâm huấn luyện ngôn ngữ quốc tế tại Trường học ngôn ngữ và kịch nói tại London, Anh.

Theo Harrison, điều đầu tiên cần làm khi học một ngôn ngữ mới là tìm đúng người bản ngữ. Vì vậy nói bạn muốn nói tiếng Pháp thì hãy tìm một người Pháp.

Bước tiếp theo là kiếm một bộ sách trong đó chứa mọi sự thay đổi nguyên âm và phụ âm trong một ngôn ngữ. Có ba cuốn sách được các chuyên gia ngôn ngữ sử dụng là Arthur the Rat, The Rainbow Passage và Comma Gets A Cure. Khi đó bạn nhờ người bản ngữ của bạn đọc to lên trong khi bạn ghi âm lại giọng nói của họ.

Khi bạn nghe lại, hãy ghi lại mọi khác biệt trong phát âm của mỗi từ, mỗi phụ âm và nguyên âm, với cách bạn thường nói.

Có một vấn đề nhỏ trong phương pháp này là khi mọi người đọc to một bài viết lạ, giọng nói của họ sẽ hơi bị cứng, đặc biệt nếu họ đọc trước một người lạ.

Để giải quyết điều này, hãy hỏi họ hai hoặc ba câu hỏi về những đều họ quan tâm để họ trở nên hứng thú và nói chuyện trôi chảy hơn. Bạn có thể hỏi về nơi ở, kỳ nghỉ hay thức ăn họ yêu thích.

Nghe lại các câu trả lời cũng giúp bạn nắm rõ cách phát âm của họ, nhưng điều quan trọng nhất là giúp bạn nghe ra sự khác biệt trong nhịp điệu và sự âm vang của giọng nói.

Khi họ nói, theo dõi cả chuyển động cơ mặt. Môi, má, cằm, lưỡi và răng di chuyển như thế nào khi họ phát âm từng từ?

Bạn sẽ nhận thấy rằng người Scotland và người Nga thì nghe âm phát ra từ họng, bởi lưỡi của họ xuất phát từ sau vòm miệng và đẩy âm vang trở lại mỗi khi họ nói.

Người Anh thì giọng nói như phát thẳng ra từ môi bởi sự chuyển động của các khớp đẩy mọi thứ lên phía trước.

Nhưng giọng người Australia đầy âm mũi bởi miệng không mở to.

Sau khi quan sát người bản ngữ nói, hãy nhìn mình trong gương khi phát âm và nhìn ra sự khác biệt trong chuyển động cơ mặt.

Suy nghĩ về nguồn gốc của ngôn ngữ. Đôi khi vị trí địa lý của mỗi vùng miền cũng ảnh hưởng tới giọng nói. Texas rất bằng phẳng, nên giọng người Texas cũng bẹt. Wales thì nhấp nhô núi đồi nên giọng người Wales cũng trầm bổng lên xuống.

Thùy Minh

8. songchodoi

songchodoi Active Member

Các bạn muốn học giao tiếp với người bản xứ (Người London-Anh quốc), thầy này định cư ở Nha Trang (15/6 Hồng Bàng, đối diện với nhà Hộ Sinh). (Hỏi gặp người anh tên ALEX).
    Học phí rất rẻ, 200K đối với sinh Viên, 300K với người đã đi làm.

9. machthao

machthao Member

Học tiếng anh khó quá . Trước mình cũng cố bắt chước sao cho giọng rồi cách nói sao cho giống. Ack ack, cuối cùng từ bỏ vì không thể. Chẳng có khuôn mẫu nào có thể bắt chước được. Cách nói chuyện của họ khác mình, cử chỉ, điệu bộ,ở nước họ 10 năm chưa chắc đã nói được kiểu như thế.
    Và quay trở lại phong cách nói tiếng anh của người VN. Nói đủ để đối phương hiểu mình muốn đề cập điều gì, giọng vừa, chậm, phát âm rõ theo từ điển oxford, ai ko hiểu thì đánh vần hoặc ghi ra giấy :D
    Mình ko tham vọng là có khả năng giao tiếp với mọi người trên thế giới , chỉ cần giao tiếp đủ trong phạm vi học tập, công việc là thỏa mãn rồi. Sử dụng câu đơn giản, rõ ý ..
    Học như thế nào là khả năng mỗi người, có thể tốt với người này nhưng chưa chắc áp dụng đã mang lại hiệu quả với người khác.

10. Manmanso1

Manmanso1 New Member

Đọc hết những ý kiến ở trên mình xin nói kinh nghiệm thực tế của mình, mình tốt nghiệp Nhật ngữ nhưng từ khi đi làm thì toàn sử dụng tiếng Anh và mình cũng có tham gia chỉ dạy cho một số bạn.
    Học ngoại ngữ nói chung có rất nhiều cách, nhưng căn bản là đối với các bạn chưa biết ngoại ngữ thì nên học với người Việt nam để nắm được ngữ pháp căn bản, khi đã có căn bản rồi thì rất dễ cho các bạn giao tiếp, hay nhận diện được mặt chữ (trong đầu) khi bạn nghe từ ngừoi khác.
    và điều quan trọng là không nên mắc cỡ (cái này đặc biệt ở người VN mình hay giấu dốt) vì mắc cỡ dẫn đến không dám nói, không dám thể hiện thì làm sao biết được mình sai và đúng ở đâu.
    Ngoại ngữ rất quan trọng và đặc biệt trong thời buổi này, các bạn hãy cố gắng lên nhé, nếu cần giới thiệu người để dạy thì bạn đừng ngại sms (mình hơi bận nên khó trả lời đth cho các bạn rõ được) cho mình, mình sẽ giới thiệu giáo viên việt nam cũng như nước ngoài.
    SĐT: 0905946199

11. songchodoi

songchodoi Active Member

Các bạn muốn học giao tiếp với người bản xứ (Người London-Anh quốc), thầy này định cư ở Nha Trang (15/6 Hồng Bàng, hẻm đối diện nhà Hộ Sinh). (Hỏi gặp người anh tên ALEX). Nên vào nhà thầy buổi tối lúc 6h.
    Học phí rất rẻ, 200K đối với sinh Viên, 300K với người đã đi làm.
    Thầy dạy từ đầu và chủ yếu dạy giao tiếp, chú ý phát âm, ngữ điệu,....Và thầy có cách dạy rất hay, vì thầy đã dạy TA được 3 năm ở Nha Trang rồi và rút kinh nghiệm dần.

Các bạn vừa học trung tâm để thi Toeic và vừa học thầy nữa để luyện và nghe giọng bản xứ thì thật là tuyệt!:eat:

12. vuongquocls

vuongquocls New Member

chém nào? học tiếng anh kiểu này thì tơ biết vì sao tớ rớt tiếng anh rồi

13. Nam Viet center

Nam Viet center New Member

Chao ban,

Bạn thử đến học lớp Tiếng Anh dnahf cho người đi làm và sắp đi làm tại Trung tâm Ngoại ngữ Nam Việt xem. 26 Nguyễn TRung Trực.

Quan trọng nhất khi đi học Tiếng Anh là phải THỰC DỤNG, học xong là áp dụng được ngay! Bạn sắp đi làm vậy bạn có biết Tiếng Anh cho người đi làm khác hẳn so với Tiếng Anh bạn đã học không? Thử tưởng tượng nhé nếu bạn bước vô công ty, tình cờ gặp mà gặp 01 khách hàng người nước ngoài đang ngồi đợi trong phòng Hành chính công ty. Vậy bạn sẽ nói gì với khách này? Để sếp bạn thấy bạn thực sự có năng lực? Nếu sếp bạn giao cho bạn đi tiếp đối tác nước ngoài quan trọng của Công ty, trong bữa cơm ấy bạn sẽ nói gì để vừa được việc và vừa làm không khí thoải mái?

Học Tiếng Anh không nên HỌC KÈM, vì học kèm bạn không có cơ hội giao tiếp và sử dụng ngôn ngữ mình vừa học. HỌC LÀ DÙNG ĐƯỢC NGAY !!! mới quan trọng bạn ah.

Thân ái,

14. Nam Viet center

Nam Viet center New Member

Chao ban,

Bạn thử đến học lớp Tiếng Anh dnahf cho người đi làm và sắp đi làm tại Trung tâm Ngoại ngữ Nam Việt xem. 26 Nguyễn TRung Trực.

Quan trọng nhất khi đi học Tiếng Anh là phải THỰC DỤNG, học xong là áp dụng được ngay! Bạn sắp đi làm vậy bạn có biết Tiếng Anh cho người đi làm khác hẳn so với Tiếng Anh bạn đã học không? Thử tưởng tượng nhé nếu bạn bước vô công ty, tình cờ gặp mà gặp 01 khách hàng người nước ngoài đang ngồi đợi trong phòng Hành chính công ty. Vậy bạn sẽ nói gì với khách này? Để sếp bạn thấy bạn thực sự có năng lực? Nếu sếp bạn giao cho bạn đi tiếp đối tác nước ngoài quan trọng của Công ty, trong bữa cơm ấy bạn sẽ nói gì để vừa được việc và vừa làm không khí thoải mái?

Học Tiếng Anh không nên HỌC KÈM, vì học kèm bạn không có cơ hội giao tiếp và sử dụng ngôn ngữ mình vừa học. HỌC LÀ DÙNG ĐƯỢC NGAY !!! mới quan trọng bạn ah.

Thân ái,

15. songchodoi

songchodoi Active Member

Hoc tieng Anh hieu qua

Nay minh da di cong tac nhieu nuoc Chau Au (Nauy, Dang Mach,...), My, Malaysia, Singapore.
    Tieng Anh minh nay da rat OK, hoi hop, hoc hanh, ...voi nguoi nuoc ngoai rat good...

16. songoku_nt

songoku_nt Member

Học TA thì theo mình thấy thế này:
    + Về ngữ pháp thì trên trường vs trung tâm dạy là OK rùi, cứ như thế phát huy
    + Về mặt nghe, nói thì down mấy cái soft trên mạng về, đại loại như English Study, Effortless English, .... etc. Quan trọng nhất là 1 ngày bỏ tầm ít nhất 1 tiếng để nghe và nói tiếng Anh. Mình đang đú cái Effortless English vả cảm giác cái này khá good, theo như nó nói thì khoảng 6 tháng là có thể nghe nói khá là chuẩn rùi (yêu cầu có biết ngữ pháp chút ít, k đến nỗi mù =]])
    **** Ai có điều kiện thì nói chuyện vs người bản xứ thì càng tốt k thì tự học như mấy cách như trên là ổn rùi. Quan trọng là mình phải có hứng thú vs môn học và bỏ công sức đầu tư vào nó !!!
    P.s: Ai thấy hay thì like cho 1 phát =]]

17. nguyen96_2008

nguyen96_2008 New Member

Vì mình post bài không được nên và đây hỏi các bạn, sẵn tiện up cho chủ thớt luôn.
    Mình ở Diên Khánh không biết ở Nha Trang có thầy nào dạy toán tốt, có phương pháp, để học và luyện thi Đại học cho vững.
    Nếu bạn nào có biết qua thì xin chỉ giúp mình.
    Sẵn tiện nếu có sđt của thầy thì cho mình xin luôn nhé.
    Cám ơn nhiều.

18. MinhKhang9999

MinhKhang9999 New Member

mình đồng ý với ý kiến này nhất!

19. nhatlannguyen

nhatlannguyen New Member

hihi.cám ơn bạn nhiều nha..mình đang cần học AV để giao tiếp nè..

20. van_kyky

van_kyky New Member

quan tâm đậc biệt

bạn ơi cho này bây giờ còn dạy không. ai biết cho nào bên đồng đế ko?